วิธีเช็ค คอยล์ไฟในจานจ่ายครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 29 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    1 อยากทราบวิธีเช็ค คอยล์ไฟในจานจ่ายครับ

2 ถ้าคอยล์ไฟเริ่มเสื่อม อาการเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เอาแบบบ้านๆๆแล้วกันครับ

ถอดสายหัวเทียนออกมาเอาไขควงแหย่เข้าไปในสายแล้วก็เอาไปแตะกับกราวน์
    พร้อมทั้งสตาร์ทเครื่องถ้ามีประกายไฟก็ยังใช้ได้อยู่
    แต่ระวังอย่าไปจับใกล้กับจุดที่แตะกราวน์เพราะถ้ามันไม่เสียมันจะสปาร์คเอาได้ครับ

ส่วนอาการคงจะสตาร์ทยากส์มั้งครับตอนร้อนๆๆอ่ะ (ไม่ค่อยแน่ใจนะ) ส่วนใหญ่มักไม่แสดงอาการ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ทำแบบที่ x ว่านะครับ มีประสบการณ์โดยตรงเพิ่งเปลี่ยน coil มา
    ถ้าถอดออกมาข้างนอกก็เอามาวัดความต้านทานระหว่างขั้วต่างๆ น่ะครับ primary secondary ว่าได้ตาม spec ที่ผู้ผลิตกำหนดหรือเปล่า
    ต้องลองดูใน service manual ดูนะครับ

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ตอนร้อนๆจะสตาร์ทยากอ่ะ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1 อยากทราบวิธีเช็ค คอยล์ไฟในจานจ่ายครับ

1.1 ถอดสายหัวเทียนออก1เส้น เอาหัวเทียน1หัวใส่ จ่อลงกราวร์ให้อีกคนสตาร์ทถ้ามีไฟก็ใช้ได้
    1.2 ถ้าวัดค่าโอห์ม ถ้ามันขาดก็ขาดเลยค่าโอห์มไม่ขึ้น ถ้ามันช๊อตรอบมันก็จะขึ้นเหมือนกันกับของดี เอาแน่นอนไม่ได้

2 ถ้าคอยล์ไฟเริ่มเสื่อม อาการเป็นยังไงครับ

2.1 ถ้าถอดออกมามันจะมีรอยแตก-ไหม้ ให้เห็น เด่นชัด
    2.2 ถ้าในขณะเครื่องติดหรือใช้รอบสูงๆ จะสะดุด เพราะรอยแตกของมันไฟลงกราวร์ อาจจะดับกลางอากาศได้

6. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    เก็บเกี่ยวความรู้

7. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    รถผมมีอาการ รอบต่ำจะดับ เหมือนสำลักน้ำ เหยียบคันเร็งรอบก้ไม่ขึ้น(ไม่ได้ใส่เกียร์นะครับ) ต้องดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ สองสามทีจะหาย
    ชอบเป็นตอนเครื่องร้อนขับมานานนานแล้วจอด พอ สตาร์ทใหม่จะมีอาการตามที่กล่าวมาครับ

เลยงง ว่า เป็นที่ระบบน้ำมัน หรือระบบไฟ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบาดูก่อน ถ้ายังไม่หาย
    ลองตั้งวาล์ว อาจจะยัน

9. ฺปลาทูซิ่ง-69

ฺปลาทูซิ่ง-69 New Member Member

58
    0
    0
    อาการเพิ่งเป็นเหมือนกันครับ เครื่องขับปรกติ เพิ่งมีอาการในรอบต่ำ เหมือนสำลัก เร่งไม่ขึ้นนิดๆ สักพักก็ขับปรกติ เป็นไปได้ไหมครับ ว่าคอยล์ไฟในจานจ่าย เริ่มใกล้จะเสียอ่ะครับ

10. ผมก้อเพิ่งเป็นเหมือนกัน(เครื่องเดิมD16Y8) แต่ว่าผมเพิ่งเปลี่ยนคอยล์มา
    มันจะเป็นตอนเครื่องร้อน ขับมาแล้วจอด พอสตาร์ทเสียงเหมือนจะดับ
    แล้วมานเป็นที่อะไรหรอครับ คัยรู้เข้ามาตอบหน่อย
    ถ้าต้องตั้งวาล์วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

11. ฺปลาทูซิ่ง-69

ฺปลาทูซิ่ง-69 New Member Member

58
    0
    0
    เครสเครื่องเดิม D16Y8 เครื่องตัวเก่าผม เคยเอาไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบาก็ไม่หาย หลังจากนั้นเช็ค และ ลองเปลี่ยนสายหัวเทียนดู อาการที่เกิดขึ้นก็หายไปเลยครับ ปล.ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้เครื่อง B serie เริ่มมีอาการสดุดนิดๆรอบเดินเบาช่วงเครื่องร้อน แต่ผมยังไม่ได้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และ ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบาเลยนะครับครับ อาจจะเป็นที่สายหัวเทียนเหมือนกันหรือเปล่า ท่านใดเคยเป็นบ้างครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

ผมก้อใช้สาย NGK R08 ของใหม่ ใช้ไม่นานเลย
    สงสัยต้องล้างลิ้นดูบ้างแระ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้