ติดป้ายทะเบียนหน้ารถชิดไปด้านใดด้านหนึ่งนี่ผิดกฎหมายหรือเปล่าคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย start, 19 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. start

start New Member Member

34
    0
    0
    จะติดหลบอินเตอคับ เพราะตอนนี้ติดราบไปกับกันชนโดนตำรวจเรียกบ่อย

เลยว่าจะเจาะติดกันชนชิดไปด้านใดด้านหนึ่งนี่ผิดกฎหมายหรือเปล่าคับ หรือต้องติดกลางกันชนหน้าอย่างเดียวเท่านั้น

ขอบคุณคับ

2. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ของผมชิดไปซ้ายอ่ะ ยังไม่เคยโดนน่ะ เข้าด่านบ่อยมากไม่เคยเรียก

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
  4. BD25 inside

BD25 inside New Member Member

53
    0
    0
    ของผมติดชิดซ้ายสุดๆ กันชนหน้าก็ไม่ใส่ ขับผ่านด่าน 5 ด่านภายในวันเดียว ไม่เคยเจอเรียกอ่ะคับ แต่สมัยวางเครื่องมาใหม่ๆ เสียงแปลกๆ ใส่ของครบๆยังขอเรียกเปิดฝากระโปรงรถเลย ผมว่า แล้วแต่คนมั้งคับ

5. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    แล้วแต่ตำรวจครับ เข้าด่านบางด่านก็เตือนบอกให้ติดตรงกลางรถ บางด่านก็ไม่ได้ว่าอะไร
    แต่ไม่น่ากฏหมายนะครับ เคยอ่านเจอประมาณว่าติดตรงไหนก็ได้ขอให้เห็นชัดอ่ะครับ

6. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ไม่ผิดครับ แต่ แล้วแต่อารมณ์ตำรวจครับ แต่ตามกฏหมายไม่ผิดครับ

" อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 5 (4) แห่งพระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ. 2522 ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดย พระราชบัญญัติ รถยนต์ (ฉบับที่ 10) พ.ศ. 2542 อันเป็นพระราชบัญญัติที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา 29 ประกอบกับมาตรา 31 มาตรา 35 มาตรา 36 มาตรา 48 และมาตรา 50 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยบัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้

:: ข้อ 3 แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิดบังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด :::

7. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ไม่ผิดครับ แต่ แล้วแต่อารมณ์ตำรวจครับ แต่ตามกฏหมายไม่ผิดครับ

" อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 5 (4) แห่งพระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ. 2522 ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดย พระราชบัญญัติ รถยนต์ (ฉบับที่ 10) พ.ศ. 2542 อันเป็นพระราชบัญญัติที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา 29 ประกอบกับมาตรา 31 มาตรา 35 มาตรา 36 มาตรา 48 และมาตรา 50 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยบัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้

:: ข้อ 3 แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิดบังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด :::

อ้างอิง : http://www.kodmhai.com/Kkat/NKkat/Nkkat-1/New4/N3.html

8. แล้วแต่พี่หนวดเขาอ่ะครับ เจอบางด่านก็กระทิงแดง2ขวด หิหิ...

9. NSXMC

NSXMC New Member Member

6
    0
    0
    ไม่ผิดครับ....แต่ก็นะ....ตำรวจเมืองไทย..... แล้วแต่อารมณ์.....

10. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ไม่ผิดครับ ไม่งั้น evo โดนหมด

11. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ถูกต้องนะครับบบบบบบบบบบบบ

12. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ผมว่าแล้วแต่คุณพี่เขามากกว่า
    ล่าสุด ผมเอาทะเบียนรถ ติดใว้ในรถ ตรงกระจกหน้าด้านซ้าย
    ผ่านสองด่านแรก พี่ท่านบอกไม่เป็นไร ผมก็ถามพี่ท่านว่าติดแบบนี้ผิดหรือเปล่า พี่ท่านก็บอกว่าไม่เป็นไร เพราะมองเห็น
    แต่ที่เรียกเพราะจะดูไปขับขี่ พอมาด่านที่สาม พี่ท่านบอกว่าผิด จะขอดูไบขับขี่ ผมก็บอกพี่ท่านว่า ผมผ่านมาสองด่านแล้ว
    ไม่เห็นจับเลย แล้วสองด่านที่ผ่านมาพี่เขาก็บอกว่าไม่เป็นไร พี่ด่านที่สามจึงปล่อยผมมา
    สรุป ผมว่าแล้วแต่อารมพี่ท่านมากกว่า ว่าจะผิดหรือถูก

13. lek_M

125
    10
    0
    ผมว่าแล้วแต่คุณพี่เขามากกว่า
    ล่าสุด ผมเอาทะเบียนรถ ติดใว้ในรถ ตรงกระจกหน้าด้านซ้าย
    ผ่านสองด่านแรก พี่ท่านบอกไม่เป็นไร ผมก็ถามพี่ท่านว่าติดแบบนี้ผิดหรือเปล่า พี่ท่านก็บอกว่าไม่เป็นไร เพราะมองเห็น
    แต่ที่เรียกเพราะจะดูไปขับขี่ พอมาด่านที่สาม พี่ท่านบอกว่าผิด จะขอดูไบขับขี่ ผมก็บอกพี่ท่านว่า ผมผ่านมาสองด่านแล้ว
    ไม่เห็นจับเลย แล้วสองด่านที่ผ่านมาพี่เขาก็บอกว่าไม่เป็นไร พี่ด่านที่สามจึงปล่อยผมมา
    สรุป ผมว่าแล้วแต่อารมพี่ท่านมากกว่า ว่าจะผิดหรือถูก

14. เอาไว้ตรงกระจกเหมือนกันคับ ผมโดนปรับไป500บาท :cry:

15. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ไว้ตรงไหนก็ได้ที่มองเห็นชัดเจนครับ

16. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ไม่กล้าย้ายอะครับกลัวพี่หนวดมันหมั้นไส้เอา

17. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไว้ในรถผิดกฎหมายนะคับ

18. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมว่าไม่น่าผิดถ้าเห็นชัด แต่ก็นะสุดแท้แต่"วิจารณญาณ"(ไอ้คำนี้มันกว้างซะจริง)

19. lek_M

125
    10
    0
    ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าป้ายทะเบียนเอาไว้ในรถ ตรงกระจกหน้ามุมซ้ายมือ
    แล้วเห็น "ตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด" อย่างจัดเจน
    อย่างที่คุณ ALTIMA BDA_U13 ที่นำข้อกฏหมายมาให้อ่าน แล้วป้ายภาษีรถ ที่ติดอยู่ในรถทำไม่ไม่ผิด ทั้งที่ตัวอักษรก็เล็กกว่า
    ตัวอักษรป้ายทะเบียน ตั้งเยอะ

20. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    แล้วแต่พี่หรวจครับบางด่านก็เรียก บางด่านก็ปล่อยอะครับ แต่ไม่น่าจะผิดนะครับเพราะมองเหนชัด อิอิ

21. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    มันจะผิดก็ตรงที่มันห้อยท้ายในกฏหมายนี่แหละครับ " แล้วแต่ดุลพินิจของเจ้าพนักงาน "

แล้วมันจะต้องมีกฏหมายไปเพื่ออะไร ถ้าแล้วแต่ ดุลพินิจของเจ้าพนักงานเนี่ย

22. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    แล้วแต่อารมณ์จิงๆ

23. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    เคยเหมือนกัน ถอดกันชนหน้าไปซ่อม ผมก้อเอาทะเบียนวางไว้ในรถ โดนเรียกจนเเทบไม่อยากใช้รถเลย

24. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมติดขวาไม่เคยโดน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้