วัดรอบขึ้นแปลกๆครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pickky, 4 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pickky

pickky New Member Member

72
    0
    0
    ผมใช้นิสสันNVกระบะอยู่ครับ ga16ds คาบู รถรุ่นนี้มันไม่มีวัดรอบ เลยไปซื้อคอนโซลตัวนอกมาใส่เป็นไมล์ไฟฟ้าให้ร้านที่รู้จักเขาวายสายให้ มันใช้ได้เป็นบางทีครับ อาการที่มันเป็นตอนนี้พอสตาร์ทรถมันรอบมันจะไม่ขึ้นในทันทีมันจะค่อยๆขึ้นช้าๆ คล้ายเหมือนจะเก็บประจุเลย แล้วก็จะขึ้นสุดรอบของเรือนไมล์ ที่สายตรงคอยล์มันมีRหรือCก็ไม่รู้ช่างเขาเป็นคนโมให้เห็นไปหามาในกรองสายไฟนะครับเพราะถ้าไม่ใส่มันจะไม่ขึ้นเลยครับ ที่ตัวมันพิมพ์ว่า2.2kเป็นตัวสี่เหลี่ยมสีดำแต่ผมคิดว่าเป็นR พอผมเอาไอ้ตัวนี้ออกวัดรอบจะไม่ขึ้นครับพอใส่เข้าไปมันจะขึ้น ตอนอยู่ที่ร้านก็เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหายงงจริงๆเลยครับ ผมขอความช่วยเหลือจากพี่หน่อยครับผม

2. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เครื่องตัวนอก ส่วนใหญ่เป็นหัวฉีด สัณญาณวัดรอบจะเอาจากกล่อง ซึ่งต่างจากเครื่องคาร์บูที่รับสัณญาณจากคอยล์จุดระเบิด

เพราะฉะนั้นนั่นคือปัญหาครับ แนวทางแก้ไข มี 3 วีธีครับ

1. หาไมล์แบบเข็มมาใส่
    2. หากล่อง Mpex แปลงสัรญาณวัดรอบ
    3. เปลี่ยนเครื่องหัวฉีดครับ:D:D:D

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องไล่สายไฟเท่าไหร่ นะครับ
    เคยส่ง wiring diagram ไปให้ ตาเบิ้มนั่งไล่อยู่ ไม่รู้ใช้ได้รึเปล่า

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะหาซื้อ ไมล์ NV VAN เดิมมาใส่ครับ
    หรือไม่ก็ ไมล์ B13 เครื่องคาร์บู ที่มี นาฬิกา ครับ

ยังไงก็ วัดรอบก็ขึ้น แน่นอน ล้าน %
    ตรงด้วยไม่มั่ว

แถมถูกอีกตะหาก

4. pickky

72
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากเลยครับ

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    pยังไม่หายนิ

6. pickky

72
    0
    0
    :Dพี่เบิ้ม ผมลองเอาRตัวนั้นออกแล้ว ไมล์มันก็ขึ้นเองเหมือนเดิมครับ เปลื่ยนค่าหลายตัวแล้วอาการก็เหมือนเดิม ว่าจะลองใช้กล่องMPEX ที่พี่Van Xเขาแนะนำดู ครับ ภาวะนาในใจอย่าให้วัดรอบมันเสียเลย สาธุ

7. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    MPEX ไม่เกี่ยวครับ
    อันนั้น ใช้ แปลงสัญญาณ อย่างเดียว มันต้องขึ้น เป็นจำนวนเท่าที่แน่นอน ครับ
    ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้น บ้าง แก้ไม่ได้ครับ

8. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ใช้ไมล์ตัวไหนหรือครับ
    ปกติแล้วต้องจั๊มสายก่อนตัว r ถ้าเอาจากหลัง r มันจะไม่ขึ้นเลย
    ลองใช้มิเตอร์วัดกระแส(เป็นไฟdc) แต่มันจะกระเพื่อมขึ้นๆ ลง

จากที่เล่ามาช่างน่าจะใช้ตัว c ค่าสูงมากเกิน (ไม่แน่ใจ)
    ถ้าให้ชัวร์ลองยืมวัดรอบใครมาลองต่อดูเลย จะได้รู้ว่าเสียหรือเปล่า

9. pickky

72
    0
    0

ไมล์b13 เกียร์auto เลขกิโลเป็นเฟืองครับ สายตรงที่ค่อมRผมเอาRออกวัดไฟได้12Vกว่าๆครับ มีใครใจดีให้ยืมไมล์บางครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 สิงหาคม 2010
  10. sorawas

692
    17
    0
    ตัว r นี่ใส่ไปใหม่ใช่ปะ ถ้าใส่ใหม่ เอาออกเลยครับ
    แล้วหาตัว c ใส่แทน ต่อแบบขนาน

หรือไม่ก็ลองเอาสายไฟลากจากคอลย์ (ไฟออก) ตรงดิ่งมาวัดรอบเลย

11. pickky

72
    0
    0
    ถูกต้องเลยครับ ช่างเขาใส่ให้ผมครับ แต่ตอนนี้ผมเอามันออกแล้วลองสตาร์ทดูอาการเป็นเหมือนเดิมเลยครับ ใช้ C ค่าเท่าไรครับ พี่ว่าวัดรอบผมเสียไปยังครับ

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่อยๆไล่นะครับใจเย็นๆครับ

13. sorawas

692
    17
    0
    ก่อนอื่นผมว่าถามช่างก่อน ว่าต่อจากไหน จากกล่อง ecc หรือจากคอลย์ ใส่อะไรเพิ่มหรือเปล่า
    เพราะปกติแล้วสายไฟที่ออกจากคอลย์จะมี r ต่ออยู่ก่อนที่จะสายไปเข้า ecc

ส่วนค่า c ผมจำไม่ได้จริงๆ พอดีของผมใส่ไว้ใต้คอนโซล จะดูต้องรื้อยาว
    ลองหาประมาณ แรงดันที่ 16 โวลท์ ค่าประจุก็ สัก 1000 ไมโครฟารัด หรือมากกว่าน้อยกว่า ลองดูก่อน
    ได้ถามคุณเบิ้มบ้างหรือยัง เรื่องค่า c
    ลองดูนะครับหรือยังไงก็โทรมาถามก็ได้ครับ

ปล. ใครพอมีคู่มือซ่อมอยู่ เอาวงจรมาลงหน่อยจิ แล้วลองเปิดดูค่ากระแสที่ออกจากคอลย์ให้หน่อย จะใช้ทีไรหาไม่เจอทุ๊กที

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2010
  14. sorawas

692
    17
    0
    เป็นไงบ้างได้เรื่องไหม

15. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    ได้ไมล์ขาวพร้อมกับเฟืองไมล์ไฟฟ้าเกียร์ธรรมดามาแล้ว จะเอาใส่เครื่องคาร์บูเดิมๆ ช่างบอกว่าวัดรอบเพี้ยนแน่นอน(ช่างบอกค่าความต้านทานไม่เท่ากัน) เพราะไมล์เป็นของเครื่องหัวฉีด ถ้าจะแปลงก็พอทำได้ต้องหากล่องแปลงอะไรไม่รู้ราคาพันกว่าบาท.....
    เก็บของเข้ากล่องตามเดิม รอโอกาสหน้า.....

16. sorawas

692
    17
    0
    เสียดายของหนะน้อง เก็บไว้นานๆ มีเสียนะ ห่อดีๆ อย่าให้ชื้น

17. pickky

72
    0
    0
    ไมล์เสียแน่นอนครับพี ผมดึงเข็มวัดรอบออกมาแล้วใส่เขาไปใหม่มันใช้ได้เป็นบางทีถ้าเจอทางขรุขระอาการจะเสียเหมือนเดิมครับ แย่จังงานนี้เสียเงินอีกแระ

18. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    มาช่วยตอบ เพราะเคยมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ และได้เคย ปรึกษากับ คุณ Sorawas ไว้ครั้งโน้น นานมาแล้ว ผมเลยนำมาปฏิบัติใช้ และถ่ายถอดเป็นวิธีการทำไว้นะครับ

ตามลิงค์ในกระทู้นี้นะครับ ผมอธิบายไว้ค่อนข้างละเอียด ลองดูนะครับ ถ้ารูปไม่ขึ้นอย่างไรแจ้งไว้นะครับ เดี๋ยวผมค้นๆ มาให้ เพราะคอมพ์ที่ทำงาน บล็อครูป ดูรูปไม่เห็นครับ
    http://www.sunnysentraclub.com/index.php?topic=354.msg15263#msg15263

19. sstoff

sstoff New Member Member

31
    0
    0
    ของผม ใส่กระบะ NV Wingrod ไมล์ตัวเดียวกับผมเลย เข็มหลักกิโลเมตรเป็น อนาล็อก ตอนนี้ Zinor Diode ZD1 กับ ZD 2 ไหม้ไปแล้วครับ
    ผมเอา ZD1 กับ ZD2 มาเปลี่ยน ตอนนี้ ยังนิ่ง อยู่ เข็มไม่กระดิก เลยครับ
    เมื่อกี้ลองเข้าไปตาม Link แต่ภาพไม่ขึ้นครับ
    ถ้าหา ภาพได้รบกวนด้วยนะครับ เสียตังไปแล้วใช้ไม่ได้ ไม่สบายใจเลยครับ
    ผมเจอปัญหาอีกอย่างเข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติ ที่ควรจะเป็นมันขึ้นถึงตัว H เลยครับ

20. Pay_B13

29
    1
    0
    ครับผม จะรีบดำเนินการหารูปมาให้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:06:01 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:05:30 ----------

ครับผม จะรีบดำเนินการหารูปมาให้ครับ

21. Pay_B13

29
    1
    0
    ตามนี้เลยครับ ทำรูปให้ใหม่เลย

ที่ภาพพิมพ์ผิดไปเล็กน้อย "คอยล์ GA คาร์บู ลูกใหญ่ เข้าวัดรอบ บี13 ในกรณีเข็มวัดรอบไม่ขึ้น สั่น ไม่นิ่ง ตอนใช้งานอาจมีรอเก็บประจุบ้างเล็กน้อย ใช้งานได้ดี"

ใช้งานรอบขึ้นตรงปกติ ผมเทียบกับวัดรอบตัวเล็กๆ อีกอัน

22. sstoff

sstoff New Member Member

31
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามา นาน ได้รูปแล้ว ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะกลับไปปล้ำ กันอีกรอบ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้