กลิ่นจากข้างนอก เข้าห้องโดยสาร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mr_tor, 4 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    เปิดแอร์แล้ว กลิ่นจากข้างนอกเข้าห้องโดยสาร ยิ่งผ่านตะแกรง ท่อระบายน้ำกลิ่นมาเลยครับ แก้ยังไงครับ
    มีใคร D.I.Y. ยังไงกันบ้างครับ มีรูปและวิธีการให้ดูหน่อยจะขอบคุณมากครับ เผื่อหลาย ๆ ท่านจะได้ ทำกันเอง ผมว่ารถเก่า ๆ เป็นทุกคัน

ขอบคุณครับ

2. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ลิ้นปิด/เปิด (อยู่ตรงแผงจิ้งหรีดด้านหน้า ) เพื่อให้อากาศจากภายนอกเข้ามาได้...ฟองน้ำ/ยางน่าจะเสื่อมแล้วครับ

รถผมก็เคยเป็นรถติดจอดอยู่หลังรถเมล์..แทบอ้วก..ให้ช่างแอร์อุดทิ้งครับ

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ของผมก้อเป็นคับ ยิ่งตามหลัง รถเครื่องดีเซลเนี่ย กลิ่นสุดๆเลยคับ

4. chadnarin_28

chadnarin_28 New Member Member

40
    0
    0
    ของผมก็เป็น ทำไงดีเอ่ย งง

5. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ต้องถอดโบว์เวอร์ออกมาแปะฟองน้ำใหม่ ตรงหน้าแปลนที่ระบายสีแดง แล้วก็ตรงหน้าสัมผัสเปิดปิดอ่ะ ของผมใส่ฟองน้ำใหม่แล้ว ดีกว่าเดิมแยะ ;)

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ถ้าจะทำเอง ก็ ถอดลิ้นชักข้างคนนั่งออก

จากนั้นจะเห็น ตู้โบเวอร์ ทำยังไงก็ได้ ถอดให้ออก

พอออกแล้ว ก็ หาแผ่นเหล็กบางๆปิด แล้วก็เอาซิลิโคนยารอบช่องรับลม กันลมเข้า ประกบกลับจน

อีกวิธี ไปร้านแอร์ บอกว่าอุดช่องอากาศเข้าให้หน่อย จบครับ ไม่เหนื่อย จ่ายตังโลดดด

7. mr_tor

101
    0
    16
    ถอดตู้ โบเวอร์ ยากมั้ย ครับ อยากทำเองดู ถ้าไม่ยากนัก ( กลัววัสดุจะแตกหัก )

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ของผมก็เป็นครับ

9. mr_tor

101
    0
    16
    ถอดโบเวอร์ ไม่ออก เห็นมี พลาสติก ตู้แอร์ ครอบอยู่ ต้องถอดออกยังไงครับ
    ถอดไม่เป็นเดี๋ยวงานเข้า

10. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    อาการนั้เป็นกันทั่วหน้าเลยนะครับ รถผมเองก็เป็นเหมือนกัน. 555

11. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ถ้าจะถอดโบว์เวอร์ มันต้องถอดตู้แอร์ออกด้วย เสียค่าน้ำยาใหม่
    มีอีกวิธีนึง ถอดตรงแผงจิ้งหรีด แล้วเอาซิลิโคนอัดยาแนวขอบๆฝาเอาครับ

13. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    เข้าเหมือนกันครับยิ่งจอดติดไฟเเดงหลังกระบะเวียนหัวเลย....................

14. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    ถัาอุดแล้วเวลาที่เราต้องการรับลมโดนที่ไม่เปิดกระจก ทำได้ไหมครับ

15. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    เปิดให้ลมเข้าไม่ได้ครับ..ต้องเปิดกระจกข้างอย่างเดียว

ถอดแผงจิ้งหรีด..ซื้อกิ๊บยึดแผงเตรียมไว้ด้วยมีหักแน่ๆ..มันเก่าและกรอบ

16. jommieVTEC

jommieVTEC New Member Member

23
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ แล้วค่ารักษานี่มันเท่าไหร่เหรอ ติดไฟแดงทีไรเวียนหัวทุกที

17. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
  18. jommieVTEC

jommieVTEC New Member Member

23
    0
    0
    ขอบคุนครับท่าน จะลองเอาไปทำดู

19. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ล้างตู้เเอร์รึยัง

20. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    ยางขอบๆกระจกเก่าแล้ว ก็มีสิทธิ์ กลิ่นเข้านะครับ ยิ่งคันไหนมีซันรูฟนี่ไม่ต้องสืบครับกลิ่นมาแน่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้