โปรดระวัง!!! การตลาดแบบใหม่ของเด็กปั๊มเชลล์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย FFw, 27 สิงหาคม 2010

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    วันนี้ 8.30น. ผมได้นำรถ Jazz Ge คันเก่งเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์ ชื่อปั๊ม บริษัทสิริวัลภาพานิช จำกัด อยู่ถนนสุขุมวิท ต.สำโรงเหนือ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ ฝั่งขาเข้ากรุงเทพฯ บอกพนักงานว่า "แก๊สโซฮอลล์95 300 บาท" เผลอแป๊บเดียวพี่แกเอา V power Gasohol 95 มายัดให้จนเกือบครบ 300 บาทไปแล้ว

ไม่เข้าใจทำใมต้องยัดเยียดเติม V power Gasohol ให้ แพงกว่าลิตรละ 2.99 บาท แพงกว่าผมก็พร้อมที่จะเติมนะครับถ้าผมเป็นฝ่ายต้องการเติมเอง ไม่ใช่มาจับยัดเยียดกันแบบนี้ ถ้าผมไม่มีธุระไปใหนต่อคงให้เด็กปั๊มถ่ายน้ำมันออกกันสักตั้งหละ

เติมมา 300 บาท ได้ยอดการขาย V Power Gasohol เพิ่มขึ้นประมาณ 9 ลิตร ได้ยอดขายเพิ่มขึ้น 26.91 บาท แต่บริษัทเชลล์จะเสียลูกค้าอย่างผมและคนที่ผมรู้จักไปตลอดกาล ไม่ทราบว่าทางเชลล์เรียกการตลาดแบบนี้ว่าอะไรนะครับ แต่ผมขอตั้งชื่อให้ละกันว่า "การตลาดทีเผลอ"

ยอดส่วนต่าง 26.91 บาทนี้ผมเติมแก๊สโซฮอลล์ 95 ได้อีกเกือบลิตร กินข้าวได้ 1 จาน ถามว่าจำนวนเงินมันมากมายจนทำให้ผมเดือดร้อนไม๊คงไม่ถึงขนาดนั้น แต่ผมไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบและคดโกงกันครับ

และก็มีคนโดนเหมอืนผมอีกมากมาย ดังตัวอย่าง Link ข้างล่างครับ โดนกันทั่วประเทศไทย

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9504932/V9504932.html

http://www.cmxseed.com/cmxseedforumn/index.php?topic=14258.0

http://www.thaimazda2.com/webboard/viewtopic.php?f=2&t=10102

http://www.cm108.com/bbb/index.php?showtopic=27887&st=0

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9485780/V9485780.html

2. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...ต้องตรงไป ตรงมาสิครับ ไม่ใช่การกระทำแบบนี้...

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เคยแต่เติม 95 100บาท เด็กมันใส่ 91 ให้500 -*- เติมผิดแถมเกินอีกต่างหาก

ทั้งเนื้อทั้งตัวมีอยู่ 300 ดีที่เป็นปั๊มแถวบ้าน พอคุยกันได้ ถ้าเป็นไกลๆสงสัยต้องให้ดูดออก เพราะไม่มีตังจ่าย!!

4. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    เฮ้อ.......เซ็งแทน

5. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    ขอบคุรครับ ต้องคอยระวังซะแล้ว ผมเติมแต่ยี่ห้อนี้ซะด้วย

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ต้องอยู่ที่ความพอใจของผู้บริโภคอย่ามายัดเยียดคับ

7. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เคยเจอครับ พอบอกไม่เอาเอาโซฮอล มีเคืองอีก

8. FFw

676
    8
    0
    เติมให้ตรงความต้องการของลูกค้าเถ๊อะ 95ลิตรละ 40 กว่าบาท หรือ ออกเทน 100 ลิตรละ 80 กว่าบาท ผมก็พร้อมจะเติมถ้าคิดว่าได้ใช้ประสิทธิภาพของมันอย่างคุ้มค่า นี่เติมแจ๊สไปผจญรถติด ไม่เติม E20 ก็บุญเท่าไหร่แล้ววววว ที่เติมโซฮอลล์95ของเชลล์เนี่ยเห็นว่าเติมแล้วรถวิ่งดี วิ่งได้ประหยัดขึ้น แต่เจอยัดเยียดแบบนี้ กลับไปเติมปั๊มอื่นสบายใจกว่า ไม่ต้องมานั่งห่วงด้วยว่ามันจะยัด V Power ให้ตอนใหน

ได้เงิน ได้ยอดเพิ่มแค่วันนี้ ระยะยาวลูกค้าหนีหมด มันจะคุ้มแล้วเหรออออออออ
    :mad::mad::mad:

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แล้วไอ้ Shell มันจะทำแก๊สโซฮอลทำไมตั้ง 2 เกรดเอาไว้หรอกอาม่ากับอาซิ้มเหรอไง

10. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    สงสัยจะเจอปั้มเดียวกัน

11. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    เจออย่างงี้เซงแทนเลยครับ

12. อันนี้ถ้าขาประจำคงจะไม่ทำ.....แต่ที่ทำแน่ๆโดนมากะตัว ตามสเตป

เด็กเชียร์เชลล์ V : แก๊สโซฮอล วี พาว์เวอร์ 95 เต็มถังมั๊ยคะ

ผม :ไม่คับ...เอาแก็สโซฮอล ธรรมดา 300 คับ

เด็กเชียร์เชลล์ V : หน้ามันเริ่มมา......ย่น หงึก งอ ......แล้วมันก้อทำเป็นหงุดหงิดๆ ซึ่งใครก้อรู้สึกได้ด้วยกิริยาของน้องเขา

ผม : ......??????......

เด็กเชียร์เชลล์ V : 300 !!!

ผม : ................ปิ๊ดเลยผม จะกระแทกเสียงใส่ทำไมนะ ตอนแรกเตรียมแบ็ง 100 ไว้ 3 ใบ ต้องเอาเก็บทันที
    แล้วรีบหาเศษแบ็งค์ 20 กะเหรียญในรถให้ครบ 300 แทน กวนตีน+ ดึงเช็งมันไว้ ........ ถ้าเหรียญเยอะๆจะสนุกมากคับ.... ลองดู

13. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ได้ยินมาว่าตัว V-Power Gasohol จะผสม Alcohol น้อยกว่า Gasohol ธรรมดาคับ

ไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใดคับ

แต่ช่วงหลังๆไม่ชอบเข้า Shell คับเพราะว่าเด็กมันจะชอบคะยั้นคะยอให้เติมแต่ V-Power ไม่รู้ว่าโดนฝึกมาให้เป็นแบบนั้นรึเปล่า เห็นเป็นทุกสาขาเลย ของผมเวลาเติมต้องย้ำว่า เอา Gasohol ธรรมดานะ ไม่เอา V-Power ตลอดเลย

14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    โดนมาเหมือนกันครับ ย้ำ 2 รอบ ว่าเอาโซฮอล ธรรมดา เต็มถัง ยัด V power มาซะ 300 ล่ะบอกให้หยุด ไม่หยุด กดต่อไปอีก 100 เป็น 400 ล่ะ ยังมีหน้ามาต่อว่า เติมไปแล้ว 500 เลยล่ะกัน แล้วก็กดปรื๊ด 500 เยี่ยม

สุดท้ายต้องให้หัวหน้ามาเคลียร์ เลยบอกไปว่า 500 นั้นไม่จ่ายนะ ไม่ให้เอาออกด้วย จะมายุ่งอะไรกับรถกรูอีกสั่งแล้วก็ยังเติม ย้ำ 2 รอบอีกตะหาก เลยจ่ายแค่ โซฮอล ธรรมดา + v power sohol (ในราคา โซฮอลธรรมดา) :p

15. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    มียาว คับงานนี้ เล่นซะไม่กล้าเข้าเลย

16. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
    ผมล่ะเติมเชลล์ประจำ เพราะแต่ก่อนเห็นว่ามี 95 ขาย และเป็นปั้มแรกตอนออกจากบ้าน..
    เด็กแม่งมามุขเดียวกันเลย..คือถ้าไม่ลงไปดู..แม่งหลับหู หลับตา ยัด v-power อย่างเดียวเลย..
    ทั้งๆ ที่ผมก็เติมมันประจำ..เซ็ง

17. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0

แจ๋วจริงๆครับ เอาให้เข็ด

18. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    เจอประจำเหมือนกันคับ แต่ปั้ม shell แถวบ้านบอก โซฮอล 95 เฉยๆ มันก้อเติมถูกนะ

แต่ก้อมีเด็กปั้มบางคนพยายามยัด ตัว วีเพาเวอร์ให้ ก้อเลยบอกไปว่าไม่เติมจบมั้ย

จะเติมตัวธรรมดา

19. FFw

676
    8
    0
    โอ้ โดนกันเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย ใครมีประสบการณ์ช่วยมาแชร์กันเพิ่มกันหน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้