AE-110 เกียร์ธรรมดาจะดริ่ฟยังไงอะ

การสนทนาใน 'FF Drift CREW' เริ่มโดย ปั๊ม-AVBD2, 28 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    พอดีก่อนหน้านี้ใช่เกียร์ออโตกริ่ฟตอนนี้เปลียนมาเกียร์ธรรมดาจะดริ่ฟยังไงครับสอนหน่อยนะจะ
    ขอบคุณครับ

2. hippo_sleek

hippo_sleek New Member Moderator VIP

449
    5
    0
    ลองมามีทติ้งด้วยกันในครั้งหน้าสิครับ บางทีการอธิบายเป็นตัวอักษรมันก็ทำให้เข้าใจยากเหมือนกันนะ :)

3. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    อะนะครับๆๆ
    จะพยายามผมวนเวียนอยู่ทั้งสยามดริ่ฟเตอร์แล้วก็FF ดริ่ฟเนียและครับ
    แต่ที่แน่ๆๆวานพฤหัส-ศุกน์ผมจองร้านYESไว้ชื่อ
    AVBD2 นะครับ
    ผมจะไปซ้อมเพราะนัดเพื่อนเล่นวานศุกร์พรุ้งนี้ต้องไปหัดดริ่ฟใหม่เพราะเปลียนรถเนียและ

4. hippo_sleek

hippo_sleek New Member Moderator VIP

449
    5
    0
    เล่นในลานดีแล้วครับ ปลอดภัย ไว้ถ้ามีข่าวคราวเรื่องมีทติ้งเดี๋ยวจะโพสต์บอกกันในนี้อีกทีนะครับ :D

5. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    อธิบาย คร่าวๆ นะ วิธีของผมคือ
    1 เอาของท้ายรถออกให้หมดก่อน เพื่อให้ท้ายเบา
    2 เติมลมยางให้แข็ง หน้า 35 หลัง 40
    3 ช่วงล่าง ถ้ายังไม่ได้ทำ ก็ช่างมันก่อน

เอาจริงหล่ะนะ
    ขับไปให้สุดเกียร์ 2 (ขึ้นอยู่กับระยะทาง)
    ต่อไปนี้ ทำ 3 อย่างพร้อมกันในเวลาเดียว ดังนี้
    1 เบรก พอหน้าทิ่ม
    2 ดึงเบรกมือ
    3 หักพวงมาลัย
    ต้องทำพร้อมกันนะครับ ไม่ยากหรอก

เคาร์เตอร์
    ณ ตอนนี้ ท้ายรถจะออกแล้ว

ต่อไปทำ 3 อย่างพร้อมกัน ไม่ยาก และมันด้วย ดังนี้
    1 ปล่อยเบรก และกดคันเร่งทันที
    2 ปล่อยเบรกมือ
    3 หักพวงมาลัย คอนโทล ให้หน้าหักกลับมา

ดริฟท์
    ณ ตอนนี้รถจะไถล
    ก็ขึ้นอยู่กับการคุมคันเร่ง กับพวงมาลัย

คืนลำ
    ถึงเวลาที่ท้ายรถจะกลับแล้ว
    พอท้ายรถเริ่มจะกลับคืน
    ก็หักพวงมาลัยกลับ แค่ล้อตรงพอ ถ้าหักกลับไม่ทัน รถจะสปินเอาท์

ไม่รู้อธิบายแล้วเข้าใจหรือเปล่า แต่วิธีที่ผมอธิบายนี่ได้มาจากอาจารณ์ต้น แบบนี้เป๊ะเลย อิอิ

แรกๆ อาจจะหมุนหน่อยนะ ลองเยอะๆ เดี๋ยวก็ชิน
    และจะรู้ว่าล้อปั่นควันท้วมตอนสไลด์ ได้กลิ่นควันอ่ะ
    อย่าลืม พักรถบ้างหล่ะ
    ฝึกซ้อมบ่อยๆ
    ขอให้สนุกกับการดริฟท์นะครับ

6. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    ฝึกหนักๆ

7. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    ครับๆๆขอบคุณครับวานนี้ผมไปลงมาใช่กระแทกคลาสเอาอะครับเข้าดริ่ฟที่กระแทก1ที่แล้เวก็ดึงเบรกมือแต่เท่าที่
    แต่เท่าที่ดริ่ฟดูวันนี้มันไม่ต้องเคาเตอร์อะครับงงเหมือนกันอะ

8. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    วิธีการเบิ้ลครัชอาจจะ ทําได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะทํากับรถขับหลัง ขับหน้าไม่หน้าจะเห็นผล นะครับ ส่วนที่บอกว่าไม่ต้องเคาร์เตอร์ แล้วออก เพราะ ดึงเบรคมือ ตามหลักก็ถูกครับ แต่ที่ให้เคาร์เตอร์ เพราะ เมื่อคุณเคาเตอร์เพิ่ม ท้ายจะออกเพิ่ม ไงครับรถจะขว้างมากกว่าเดิม ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ องค์ประกอบอีกหลายอย่าง ทั้งช่วงล่าง ยางและความเร็ว ของรถ ครับ

9. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    โห อาจารณ์ต้น เสริมซะเห็นภาพเลย

10. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    ขอบคุณครับผม

11. paT01

paT01 New Member Member

65
    1
    0

ว้าววววววววววววววว:D

เริ่มอยากทำช่วงล่าง ง่ะ:rolleyes:

12. Tactice of city

Tactice of city New Member Member

168
    1
    0
    อยากมีเกียรธรรมดามั้งจัง เทคนิคเยอะดี คราวหน้าหัดจากรถไอ้แพทดีกว่า เอิ้กๆ.....

13. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    จะดีเหรอว่ะ :D

14. paT01

paT01 New Member Member

65
    1
    0

เวนกรรม.......................... แต่ก็ได้ๆๆๆ

ให้แค่ฝึกสับเกียรหน้า ม่ะใช้เอาปายทิ้งโค้ง 55555:p

15. Tactice of city

Tactice of city New Member Member

168
    1
    0
    5555 สุดทางตรง ตูดมันต้องออกดิว่ะ ไม่งั้นเด๊ยวเลี้ยวไม่พ้น

16. hippo_sleek

449
    5
    0
    จริง :D

17. Nismo_3_Door_Za

684
    101
    0
    ยิ่งใส่ล้อเล็กและเบา หยั่งงี้ตูดปัดกระจาย อิอิ

18. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    สงสัยต้องไปหัดหมุนเล่นกะเค้ามั่งแล้ววุ้ย

19. KWAN - SCREECH

KWAN - SCREECH New Member Member

49
    0
    0
    อยากลองมั่งจัง

20. Nismo_3_Door_Za

684
    101
    0
    อ้าวขวัญ อยากเล่นอ่ะดิ ก็มาได้ ถ้ายังไม่กล้าเล่นก็นั่งดู และนั่งข้างๆ ในรถก่อนก็ได้

21. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    ต้องติดลิมิเต็ดเพิ่มด้วยก็น่าจะดีครับ

22. MISS SIXTY

MISS SIXTY New Member VIP

61
    1
    0
    โหววววววววว จะรองปายทำ กับ รถพ่อดู ขับหน้า เหมือนกาน

23. A32+GTR

A32+GTR New Member VIP

79
    0
    0
    ไม่รู้เหมือนกันนะ ที่ทำผม ( ดึง ยัด แล้วค่อยว่ากัน ) ตามstepคับอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้