รบกวนเพื่อนๆที่มีความรู้เกี่ยวกับ ก.ม.จราจร หน่อยคับ โดนข้อหาใบสั่งหมดอายุมา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3Door B20+อีมะเหงก, 1 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอรบกวนสักนิดนะคับ ผมโดนด่านบริเวณ ถ.พระราม2 ขาเข้า ช่วงหน้าปรบริษัท ป.เจริญภัณฑ์ (ไม่ทราบเขียนชื่อถูกรึเปล่า) ฝั่งตรงข้ามเยื้องกับตลาดโอ๋เอ๋ เวลาประมาณ5ทุ่มเศษๆ ก็ขับรถต่อคิวเข้าด่านมาปรกติ มั่นใจด้วยคับว่ารถไม่มีอะไรผิดกฏหมาย คันในรูปส่วนตัวนี่แหละคับ ทะเบียนไม่ขาด สำเนาครบ ท่อไม่ดัง รถไม่โหลด ไฟหน้าไม่ได้ติดซีนอน เอาเป็นว่าเดิมๆอ่ะคับ ปรากฏว่าพอถึงที่เจ้าหน้าที่เดินมาที่รถผมส่องไฟมาที่หน้าผมเพื่อดูว่า เมาหรือไม่ แล้วก็เรียกผมเปิดกระจก ถามผมว่าจะไปไหนคับ ผมก็ตอบไปตามปรกติ เค้าก็ถามผมว่ากินเหล้ามารึเปล่า ผมก็บอกไม่ได้กินคับ (ไม่ได้กินจริงๆ) เค้าก็เอาไฟส่องตาเลยคับ คงจะดูให้ชัดๆแหละคับว่าตาแดงรึเปล่า แล้วก็ขอผมดูใบขับขี่
    ผมก็ตอบตามตรงเลยคับ มีใบสั่งอยู่คับพี่ แต่ยังไม่ได้ไปเสียเลย ของส.น.บางมดนี่แหละคับ โดนเรื่องขาดต่อภาษี(เป็นรถกระบะส่งของที่บ้านน่ะคับไม่ใช่คันนี้) เป็นใบสั่งของเดือนกรกฎา เดือนที่แล้วนี่แหละคับ แล้วท่านก็ขอดูบัตรประชาชนผม ผมก็ยื่นให้ ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่แจ้งข้อหาผมว่า ใบสั่งหมดอายุมีความผิด เรียกให้ผมจอดข้างทาง แล้วเข้าไปคุยที่โต๊ะเสียค่าปรับ ผมถามย้ำว่าแต่รถคันนี้ไม่ได้มีอะไรผิดกฏหมายใช่มั๊ยคับ เจ้าหน้าที่ท่านนั้นตอบผมว่ารถไม่มีอะไรผิด แต่ใบสั่งหมดอายุมีความผิดต้องเสียค่าปรับ ผมก็จอดรถลงไปคุยที่โต๊ะเสียค่าปรับ วุ่นวายหน่าดู มีทั้งคนถูกตรวจฉี่หาสารเสพติด เป่าแอลกอฮอลล์เมาแล้วขับ อันนี้ผมก็สนับสนุนคับ ตรวจผมผมก็ไม่กลัวเพราะผมไม่มีอะไรผิดเรื่องพวกนั้น แต่เอาบรรทัดฐานอะไรในการเลือกตรวจหรือไม่ตรวจ แต่ที่ผมซีเรียสคือ เจ้าหน้าที่ที่นั่งที่โต๊ะ ดูรายละเอียดการจับของผม อ่านจากใบที่เจ้าหน้าที่คนก่อนจดมาให้ แล้วบอกผมว่า ปรับ 500 ร้อยบาทคับ แล้วถ้าผมไมีเงินนี่ทำไงคับ ท่านบอกว่าไม่มีก็เอารถตัวเข้า หรืออะไรซักอย่างนี่แหละคับ แล้วท่านก็อ่านรายละเอียดในใบสั่งใบเก่าผมว่า ไม่จัดให้มีพ.ร.บ.ไม่ชำระภาษี บางมด กรกฏา โอ๊ยโดนอายัดไปแล้ว นีตอนนี่นะถ้าคุณไปที่โรงพักนะ บางมดนะ ตอนนี้นะ พรุ่งนี้นะ เตรียมไว้อ่ะประมาณ 1500 โดนอายัด นี่โดนซ้ำเข้าไปอีก ผมพูดว่า นี่ที่ผมโดนเนี่ยรถคันนี้ผมไม่ผิด แต่ที่ผมโดนคือใบสั่งผมหมดอายุถูกต้องมั๊ยคับ ท่านบอกว่า เออ ตอนนี้ใบสั่งคุณหมดอายุ กรกฏา สิงหา นี่มันจะเข้ากันยาแล้ว ผมก็พูดอีกว่า อันนี้คือผมผิดเรื่องใบสั่งผมหมดอายุปรับ 500 บาท แล้วถ้าผมไม่มีตังค์ตอนนี้ผมต้องทำยังไงคับ ท่านบอกว่า ก็ไม่ซีเรียส ซ้อนไป(คือซ้อนใบสั่งไป) ผมก็ยังย้ำอีก ว่าที่ผมโดนนี่คือใบสั่งผมหมดอายุ ที่ผมจำได้ทุกบทสนทนาทุกคำพูดเนี่ย ผมถ่ายคลิปเอาไว้ ผมตั้งใจจะถามก่อนคือผมงง ว่าข้อหานี้มีจริงๆด้วยเหรอ นี่ถ้าผมมีปัญหาทางการเงิน ใบสั่งใบแรกสั่งปรับ 1500 ผมยังไม่มีเงินไปจ่าย หรือ บ้านผมอยู่ไกลจากพื้นที่ของ ส.น.นี้ หรือผมเป็นคนต่างจังหวัดมาโดนที่นี่ เกินจาก 7 วัน ผมไม่สามารถใช้รถทำงานต่อไปได้ เพราะใบสั่งผมหมดอายุมีความผิด อย่างนี้มันดูใจร้ายใจดำกับประชาชนคนตาดำๆไปหน่อยมั๊ง ทั้งๆที่ ณ วันนี้ก็ไม่ได้ทำอะไรผิดกฏหมายหรือใช้รถผิดกฏหมาย ยกเว้นไอ้ข้อหาใบสั่งหมดอายุนี่แหละ ผมจำไว้เสมอ ท่านผบ.จร ภาณุ เกิดลาภผล เคยพูดคำว่าแล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน บางครั้งอะลุ่มอะล่วยกันได้ถ้าไม่ได้ร้ายแรง หรือเจตนากระทำผิด ถือเป็นการตักเตือน แต่วันนี้ที่ผมเจอ ไม่มีเลยคับแม้แต่คำว่าเมตตา ถ้าเรื่องนี้ ผมสามารถปรึกษาใครได้แล้วผมไม่ผิด ผมจะทำเรื่องร้องเรียนเข้าที่ จเรตำรวจแห่งชาติ พร้อมใบสั่งคลิปวีดีโอที่ถ่ายไว้ แต่ถ้าผมผิดจริงมีข้อหาแบบนี้จริงๆ ยินดีจ่ายทุกบาททุกสตางค์ให้เข้ารัฐไปแบ่งเป็นเปอร์เซนต์นำจับให้เจ้าพนักงานเลยคับ เอากันขนาดนี้ก้อ จิตใจทำด้วยอะไร :cry::cry::cry:

1. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ทามจายคับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ถ้าให้พูดอย่างเป็นกลางนะครับ ใบสั่งมีอายุ 7 วัน ทางราชการจะถือว่าเป็นหน้าที่โดยชอบที่เราจะต้องจัดการให้เรียบร้อยครับ

แต่ส่วนมากที่เคยเจอเค้าก็จะอนุโลมให้นะครับ การออกใบสั่งซ้อนสามารถทำได้จริงนะครับ และเวลาไปเสียค่าปรับ

ก็ต้องเสียให้รบทุกใบด้วย ยังไงรีบไปจัดการไว้ก่อนดีกว่าครับ

3. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ถามว่าผิดไหม ผิดจิงๆคับเกิน 7 วัน เขียนซ่อนได้คับ รถนี้จับดีจิงๆอย่างอื่นไม่รู้จักไปจับบ้าง นี้แหละ ตร. ไทย

4. โดยปกติแล้วจะไม่ไห้ใบสั่งซ้ำซ้อนคับ.....แต่กรณีนี้เจอช่องว่างเข้าไป ใบสั่งหมดอายุ ...ซึ่งต้องยอมรับคับว่าเราผิดจริง

ผิดที่โดนยึดใบขับขี่และไม่ไปเสียค่าปรับตามกำหนด

ผิดที่เพิกเฉย ละเลย ในการไปเสียค่าปรับจนทำให้ใบสั่งนั้นหมดอายุ ไม่สามารถไปเสียค่าปรับได้อีก ตามจำนวนค่าปรับ+ข้อหาในใบสั่ง ซึ่งใบขับขี่หมดอายุ
    ขั้นตอนลึกขึ้น ค่าปรับ+ค่าส. ก้อเยอะขึ้น 1500 ตามระเบียบ

ผิดที่.....เจอตำรวจเคี่ยวๆ อิอิ ปกติเค้าไม่สนใจหรอกคับเก็บสดอย่างเดียว ยิ่งเจอด่านตรวจเมาขับ+สารเสพติดด้วยแล้ว เค้าไม่สนใจเลยถ้าไม่ได้ดื่ม หรือเสพมา
    นอกจากเจอด่านตรวจเมาขับ แล้วภาษีขาด อันนี้เห็นเต็มๆเพราะแปะอยู่ที่กระจก จะปล่อยไปก้อใช่เรื่อง
    (อันนี้แถวบ้านผมคับ ท้องที่อื่นไม่รู้เหมือนกันว่าเคร่งขนาดไหน)

และจริงๆแล้ว ใบสั่ง ไม่สามารถใช้แทนใบขับขี่ได้ทุกกรณีคับ ....พกขับได้ แต่ถ้าโดนเรียกตรวจก้อผิด และโดนปรับแบบไม่ออกใบสั่ง(เก็บสด ปรับ ณ ที่ตรวจ)
    ทุกครั้งที่โดนเรียกน่ะแหล่ะคับ

ส่วนเรื่องในขั้นตอนผมไม่รู้คับว่าจะต้องทำไงต่อ และเรื่องนี้ผมว่ามันเล็กน้อยคับ ถึงส่งคลิปให้จเร แต่คุณก้อผิดตั้งแต่แรกแล้วอย่างที่บอก.....ก่อนส่งคลิปก้อเชคดีๆก่อนล่ะคับว่าที่เค้าตั้งด่าน ตั้งโต๊ะปรับเนี่ย ถูกต้องหรือไม่ หรือด่านลอย และที่เค้าเทียบปรับไม่ได้ปรับเรื่องรถคับ เค้าปรับที่คนขับ

เพราะ เจ้าพนักงานขอเรียกตรวจดูใบขับขี่ แต่ผู้ขับขี่ไม่มี หรือไม่สามารถแสดงใบขับขี่ให้เจ้าพนักงานได้ก้อผิดอยู่แล้วคับส่วนข้อหาที่เค้าให้ต้องปรึกษาตร.คับว่า
    สามารถแจ้งข้อหานี้ได้ป่าว

โชคดีคับ

5. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ถ้าผมโดนใบสั่งตั้งแต่ต้นปีแล้วโดนตำรวจเรียกใบขับขี่ไม่มีให้ ยื่นใบสั่งให้ดูแล้วก็บอกว่าผมโดนใบสั่งอยู่ครับ ถ้าผมเป็นตำรวจผมคงจัดหนักให้เลยหละครับ
    ถ้าคิดว่าเอาใบสั่งโชว์แล้วจะไม่โดนเพิ่มอย่างงี้ผมพกแต่ใบสั่งดีกว่าพกใบขับขี่อีก มองหลายๆมุมครับ เราผิดก็ว่าไปตามผิดครับ ถ้าถูกแล้วมาใส่ร้ายเราก็ว่าไปอีกอย่าง

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ตามที่เค้าว่ามันก็ผิดจริงครับ แต่แค่..เค้าใจร้ายเกินไปครับ

7. เท่าที่ผมเจอมาก็อนุโลมตลอดครับ

แต่จากที่ จขกท. เล่ามานี่คืออาการหิวโซครับ

8. ไอ้ผิด มันก็ผิดอยู่หรอก แต่โดยรวมแล้วรถเราก็ไม่ได้ผิดอะไร จะมาเล่นกันซะ 500 มันก็เกินไป
    คนบางคนทำงานทั้งวัน ยังได้ค่าจ้างไม่ถึง 500 ด้วยซ้ำ ชาวบ้านโดนแบบนี้บ่อย ๆ ไม่ต้อง
    ทำมาหาแดกกันพอดี

ถ้าเป็นผม ผมจะให้เค้าเขียนใบสั่งซ้อนมาเลย แล้วไปตามเอาใบขับขี่ที่อีก สน นึงเอาโดย
    ตามจากชื่อในใบขับขี่แทน ใบที่เขียนมาวันนี้ก็ขยำทิ้งซะตรงนั้นแหล่ะ

ส่วนเรื่องจะโดนข้อหาอะไรหรือไม่ ตอบตามตรงว่าช่างแม่งเหอะ โดนก็โดนไป กับตำรวจเมืองไทยเนี่ย
    ผมไม่ศรัทธาจริง ๆ ครับ

พูดแล้วของแม่งขึ้น ผมโดนยิ่งกว่านี้อีก ทั้ง ๆ ที่ไม่ผิดอะไรเลย เด๋วไว้มาเล่าให้ฟัง

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แล้วที่เค้าบอกกันว่า ถ้าโดนใบสั่งแล้วไม่ไปจ่าย ปล่อยไว้นานๆค่อย ไปแจ้งที่ขนส่งว่าใบขับขี่หายแล้วทำใหม่ได้ด้วยหรือครับ

เคยได้ยินมาว่ามีคนทำแบบนี้หลายคน ไม่รู้เป็นจริงป่าว

10. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    เอะอะก็อ้างกฎหมาย ถ้าทำเพื่อสังคมที่ดีอันนี้ยอมรับได้ครับ แต่พวกเชี่ยนี่มันทำเพื่อหาแดกเอง อันนี้เลวทรามมากครับ ต้องทำใจครับคุณ เครือข่ายโจรพวกนี้มันครองบ้านครองเมืองหมดเเล้วครับ ทำอะไรไม่ได้จริงๆ

11. ขอขอบคุณทุกคอมเม้นต์คับ ถือซะว่าเป็นกรณีศึกษาให้เพื่อนๆอ่านเป็นวิทยาทานละกันคับ ฝากไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยคับ ส.น. บางมด โดนใบสั่งใบเก่าไปยังไม่ถึงเดือนเสียดายจริงๆที่ผมต้องทำงานไม่ได้ร่ำรวยมีเวลามากมายที่จะไปเสียค่าปรับ พรุ่งนี้ผมจะไปเสียค่าปรับใบสั่งใบใหม่พร้อมๆกับของเก่าตามที่เจ้าหน้าที่แจ้งมาในใบสั่งคับ ข้อหา ไม่ไปรายงานตนตามใบสั่ง แล้วถ้าวันนึงถึงเวลาที่ผมต้องพึ่งพาท่านบ้าง ขอให้ท่านเคร่งครัดและปฎิบัติหน้าที่อย่างตรงไปตรงมาแบบนี้บ้าง อย่าปล่อยปละละเลยต่อประชาชนคนเดือดร้อน ผมจะดีใจมาก และ ไม่รู้สึกว่าเสียใจที่อยู่ในเขตพื้นที่รับผิดชอบของท่าน อย่าให้คนในพื้นที่เสียความรู้สึกกับตำรวจท้องที่มากกว่าโจรผู้ร้าย เท่านี้ก็กราบขอบพระคุณงามๆเลยจริงๆ

12. BOY-B16

BOY-B16 Member VIP

433
    7
    18
    ส.น นี้เค้าขึ้นชื้อเรืองเงินคับขนาดตำรวจที่นั้งที่โต๊ะปรับเงินแม่งใส่ทองเส้นโคตรใหญ่เลยนะคับ
    ด่าน ส.น นี้เค้าว่ากันจับทั้งกลางวันกลางคืนรวมกันหลักแสนนะคับ
    เวลาไปเสียค่าปรับต้องยืนต่อแถวเลยคับ

13. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    น่าเบื่อเนอ๊ะ
    เอาไก่ให้พวกมันแดก!!!

14. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    นายดื้อ ได้รับใบสั่งจากตำรวจจราจร ใบขับขี่ถูกนำส่งร้อยเวรเป็นที่เรียบร้อย แล้วได้ใช้ใบสั่งนั้นแสดงต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจตามด่านตรวจทั่วประเทศ เป็นเวลานาน 7 เดือน โดยอ้างเสมอว่าไม่มีเวลาไปชำระค่าปรับ ขอเรียนถามดังนี้.

1.นายดื้อ ทำผิดกฎ จร.(ใหม่) ตำรวจจราจรที่ตรวจพบ จะออกใบสั่งซ้อน(เก็บใบเก่าไว้)ได้หรือ
    ไม่
    2. นายดื้อไม่ได้ทำผิดกฎ จร.(ใหม่) ตำรวจจราจรจะแจ้งจับกุมข้อหาไม่นำใบขับขี่ติดตัวขณะขับ
    รถได้หรือไม่ (เกิน 7 วันแล้ว) ถ้าไม่ได้ จนท.ต้องปล่อยไปทุกครั้งใช่หรือไม่

ข้อ 1-2 --ไม่ได้ เพราะ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มิได้กล่าวถึงทางปฏิบัติเมื่อเจ้าพนักงานออกใบสั่งแล้ว ชอบด้วยกฎหมาย จนกว่านายดื้อจะนำเงินมาเสียค่าปรับต่อเจ้าพนักงาน ไม่มีความจำเป็นต้องออกใบสั่งซ้ำอีก เพราะเหตุว่าถ้านายดื้อผู้ถูกจับมิได้นำเงินค่าปรับมาชำระภายในกำหนด ย่อมถูกปรับเพิ่มอีกฐานหนึ่ง นอกจากฐานไม่มีใบขับขี่

3.ถ้านายดื้อ เห็นว่าความผิดตามข้อหาที่ออกใบสั่งหมดอายุความตามกฎหมายแล้วจะไปขอรับ
    ใบขับขี่กับ พงส.ที่ยึดไว้โดยไม่ชำระค่าปรับ ได้หรือไม่

ข้อ 3 ไม่ได้ พงส. จะต้องส่งใบขับขี่ไปที่กรมการขนส่งทางบก ดำเนินการไปในส่วนที่เกี่ยวข้อง--

15. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    สงสารตำรวจไทยจัง มีแต่พื้นที่ให้ประชาชนบ่นตำรวจ

ผมว่าน่าจะมีพื้นที่ ให้ตำรวจบ่นประชาชนบ้างนะ

16. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ถ้าเกิน 7วันคงต้องซ้อนใบสั่งคับ แต่ผมเคยโดน หมดอายุเหมือนพี่แต่ว่า เค้าเขียนในสั่งซ้อนมาขออายัดทะเบียน คับ !

17. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ใบสั่งมีอยู่2ใบ(ที่สภาพดีๆผมจะเก็บไว้เป็นคอลเล็คชั่นส่วนตัว ออกแนวโรคจิต+555+) โดนเรื่องฝาดำใบนึง โดนเรื่องไฟซีนอนใบนึง แล้วทั้ง2ใบก็โดนเรื่องไม่มีใบอนุญาตขับขี่ด้วย(ไม่เคยให้ใบขับขี่มันดูเลยทั้งๆที่อยู่กะตัวนี่แหละ กลัวแม่งยึกยักยึดไปอีก) ผมก็ไปต่อทะเบียนที่ขนส่งซอยสวนผักได้ปรกติ สรุปนะ!แม่งก็จ้องจะหาแดกอ่ะเพราะอำนาจอยู่ที่มือ มันเป็นไรมากป่าววะ"กร่าง"กันจั๊งงงงงเลย อีกคำนึงก็"ดุลยพินิจ"มันไม่มีบรรทัดฐานอ่ะเพราะแม่งกว้างซะเหลือเกิ๊นนนนน

18. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ใน ใบสั่ง สามารถใช้ ใบสั่งเจ้าพนักงานนี้ แทนใบ อนุญาตขับขี่ ได้ 7 วัน ..... ระบุไว้ชัดเจน ...... :D

ถ้าเกินจากนั้น ถือว่า ใบแทนผมดอายุ :D ใช้แทนใบ อนุญาตไม่ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้