เพิ่งติดแก๊สมา ความร้อนขึ้น หม้อพักน้ำก็หาย เกิดจากอะไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 30 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    แต่ก่อนวิ่งน้ำมันวิ่งไป 200-300 กม. ความร้อนไม่ขึ้น แต่พอเปลี่ยนแก๊สได้ วันเดียวความร้อนขึ้น น้ำในหม้อพักก็หายต้องคอยเติมตลอดเกิดจากอะไรครับ ทั้งๆที่เพิ่งล้างหม้อน้ำมาไม่กี่เดือน หรือต้องเปลี่ยนที่วาวล์น้ำครับ

1. kosin

kosin New Member Member

65
    0
    0
    ตอนไปติดแก๊ส ไล่ระบบน้ำดีหรือเปล่าครับ ตอนติดแก๊ส จะต้องเอาท่อน้ำหลังเครื่องมาวนเข้าหม้อต้ม (ถ้าติดแบบ Mixer) ครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดูหม้อน้ำเเล้วชิมิ

3. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ดูท่อยาง/เหล็กยึดท่อยางที่เกี่ยวข้องกับแก๊สครับ..บางทีช่างแก๊สยึดมาไม่แน่น

ติดเครื่องเปิดฝาหน้ารอเครื่องร้อน..เอาไฟส่องดูตามท่อเป็นจุดเลย..ตรงไหนรั่วจะเห็นไอน้ำ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    บอกว่าเติมน้ำบ่อย มันก็ผิดสังเกตุแล้วครับ มันก็น่าจะรั่วตรงไหนสักที่
    ท่อน้ำที่เดินไปหม้อต้มเอาตรงไหนไป

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    จะติดแบบไหน ก็ต้องเอาน้ำมาเข้าหม้อต้มครับ ลองไล่ตามท่อน้ำเหมทอนที่เพื่อนๆว่าได้เลย

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    จะติดแบบไหน ก็ต้องเอาน้ำมาเข้าหม้อต้มครับ ลองไล่ตามท่อน้ำเหมทอนที่เพื่อนๆว่าได้เลย

7. ผมติดแก๊สหัวฉีดมายี่ห้อ BSM ขับรถติดประมาณ 2 ชั่วโมงครับ ความร้อนก็ไม่ขึ้นปรกติไหม แต่ที่ความร้อนขึ้นเป็นเพราะวิ่งไกลแต่รถไม่ติดครับ งงเหมือนกัน แต่เห็นเพื่อนบอกว่าต้องเปลี่ยนวาวล์น้ำครับ

8. mailgu

mailgu New Member Member

10
    0
    0
    ไปลองหาคำแนะนำในเว็บ gasthaiสิคับในนั้นน่าจะได้คำตอบเยอะครับ

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    สงสัยวาล์วน้ำก็ถอดวาล์วน้ำออกสิครับ แล้วลองวิ่งดู มันก็เป็นไปได้ ถ้าวาล์วน้ำมันเปิดตัวไม่สุด (มันค้าง) น้ำไหลเข้าเครื่องไม่พอในรอบสูงวิ่งทางไกล

10. asimo04

asimo04 New Member Member

37
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ วิ่งในเมืองไม่เป็นไร พอออกต่างจังหวัด ความร้อนขึ้น ลองดูหม้อน้ำครับตันหรือเปล่า และก็วาวล์น้ำครับ ของผมเปลี่ยนเป็น 2 ช่องเลยครับ

11. tg36294

tg36294 New Member Member

18
    0
    0
    ผมเคยเจอมาไม่รู้ปัญหามันเกิดเหมือนกันหรือ
    ถ้าจอดนิ่งๆติดไฟแดงหรือเวลารถติดมากๆความร้อนเป็นปกติ
    แต่ถ้าวิ่ง80ขึ้นไปไม่เกิน3 กม. ขึ้นมามากกว่าปกติแต่ไม่สุด
    มีคนใน gasthai.com แนะนำว่าให้ลองเปลี่ยนท่อน้ำ จากท่อโค้งๆ
    ที่เลี้ยงท่อนบน ให้มาใช้ท่อที่ใต้ จานจ่ายแทน เข้าหม้อต้ม อีกเส้นนึงใช้
    ท่อที่มีปลั๊กอุดอยู่ ที่เอาไว้ต่อฮีทเตอร์ตัวนอกน่ะครับ
    โดยมีเหตุผลที่ว่าปั้มน้ำอาจแรงดันไม่พอน่ะครับ เท่าที่ผมเจอน่ะ
    ทำตามที่พี่ gasthai.com แนะนำก็หายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้