เคย คิดบ่างไหมครับ ว่า วัดม้าแต่ละไดโน ความเยอะ น้อย ของม้าแต่ละที่ ต่างกัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย u5216381, 16 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. u5216381

u5216381 Member Member

143
    0
    16
    เคย คิดบ่างไหมครับ ว่า วัดม้าแต่ละไดโน ความเยอะ น้อย ของม้าแต่ละที่ ต่างกัน มีความคิดเห็นไงบ่างครับ

2. lit74

lit74 New Member VIP

38
    2
    0

ไม่เห็นจะแปลก ไดโนคนละประเภท อุณภูมิและความชื้นก็ไม่เท่า ความร้อนในเกียร์ก็ไม่เท่ากัน แค่ที่เดียวกันรันที่1กะรันที่10ก็ยังไม่เท่ากัน แตกต่างกันแน่นอนแต่ถ้าไดโนแบบเดียวกันอุณภูมิพอๆกันจะหนีกันไม่เกิน5เปอร์เซ็นต์

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เคยคิดขำๆว่า ทำไมไม่ทำให้เหมือนกันหมด ที่นู่นแข็งที่นี่อ่อน

วัดที่นู่น 200 ที่นี่ 180 อ้าว สรุปเชื่อที่ไหนดี...

4. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    โหลดไดโน่ครับ ชัวๆ

ถ้าอยากได้แรงม้าจริงๆ ลองคำณวนจาก BMEP(Brake mean effective pressure)

ดูสิครับอันนี้ชัวสุดได้แรงม้าแท้ๆแน่นอน ไม่ต้องพึ่งโหลดกับสภาวะรอบๆไดโน่

แต่ตัวแปรคงเยอะมากนะครับถ้าจะคำนวนให้ได้เป๊ะจริงๆ

ลองหาในเน็ตดูเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2010

5. ไม่มีทางเท่ากันอยู่แล้วครับ เพราะปัจจัยแวดล้อมไม่เหมือนกัน
    และที่สำคัญ เครื่องมือประเภทนี้ไม่ได้ Calibrate ด้วยมาตรฐานเดียวกัน

6. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    อยากทราบครับว่า เวลาควรจะไปร้านไหน ปกติผมไปที่ ออโต้ คาร์ ซึ่งตอนนี้ปิดบริการถาวรไปแล้วอ่ะครับ

7. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    Test car น่าจะแข็งสุดนะ คือวัดออกมาแล้วเทียบกันม้าได้น้อยสุดอ่ะ

8. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมลองคิดสรุปดูนะ จริงๆแล้วไดโนมีไว้ทำอะไรกันแน่ วัดแรงม้า? หรือ ตรวจสอบความสมบูรณ์เครื่องยนต์? หรือ ให้จูนเนอร์ไว้จูนรถโดยที่ไม่เสี่ยงบนถนน?
    ตามความเข้าใจของผมที่เห็นไดโนตามโรงงานประกอบรถเค้าเอาไว้ตรวจสอบความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ แต่เราเอามาวัดแรงม้าซึ่งสามารถทำได้แต่ผิดจุดประสงค์หลัก จริงรึเปล่า

ปล.ตามความคิดของผมนะ

9. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อย่าว่าแต่หลายๆที่เลยคับ แค่ที่เดียวกันมันยังไม่เท่ากันเลยในแต่ล่ะครั้งที่วัด ปัจจัยมันค่อนข้างเยอะมาก รวมทั้งการ calibrate แต่มันจะต้องทำเป็นประจำ แต่ส่วนใหญ่แล้วจะละเลยกัน ตรงจุดนี้มันก็เลยทำให้ค่าแรงม้าที่ได้มันไม่แน่นอนคับ

สำหรับผมตอนนี้ถ้าถามจิงๆ ผมมองว่าไดโนมีไว้เพื่อจูนรถ และมีความปลอดภัยสูงกว่าไปนั่งจูนบนถนนคับ ปลอดภัยทั้งจูนเนอร์และคนขับ ส่วนเรื่องวัดแรงม้ามันเป็นประเด็นรองลงมา อันนี้สำหรับผมนะ

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ความไม่แน่นอน

11. ชั่งน้ำหนักตัวเอง แต่ละตาชั่ง มันยังไม่เท่ากันเลยครับ

เกี่ยวกันไหมหว่า 555

12. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    การคำนวนที่มีวิธีคิดและตัวแปรที่ต่างกัน ผลย่อมออกมาไม่เหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้