ถามเรื่องการล้างแอร์รถค่ะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย satank, 10 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    อยากทราบว่าแอร์รถยนต์ที่เราล้างแต่ละครั้งนี่ ทิ้งเวลานานเท่าไหร่คะถึงจะล้างใหม่อีกที
    พอดีรถล้างแอร์ตั้งแต่ต้นปีที่แล้ว ไม่รู้ว่าจะต้องล้างอีกเมื่อไหร่ แอร์ก็ยังเย็นปกติดี แต่จะมีเสียงแซดๆดังตรงช่องแอร์นิดหน่อย
    ไม่รู้ว่าเป็นที่น้ำแข็งเกาะท่อแอร์รึป่าวค่ะ

2. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    เสียงฉีดน้ำยาแอร์ ดังมาจากวาวล์ ครับ ไม่เป็นไรหรอก ถ้า ลม เริ่มไม่แรง หรือเปิดเบอร์สามแล้ว
    ัลมยังไปไม่ถึงข้างหล้งก็ ล้าง เท่านี้เอง ถ้าน้ำแข็งเกาะ จะทำให้ผมไม่ผ่านออกมานะครับ

3. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    แอร์

เสียงฉีดน้ำยาแอร์ ดังมาจากวาวล์ ครับ ไม่เป็นไรหรอก ถ้า ลม เริ่มไม่แรง หรือเปิดเบอร์สามแล้ว
    ัลมยังไปไม่ถึงข้างหล้งก็ ล้าง เท่านี้เอง ถ้าน้ำแข็งเกาะ จะทำให้ผมไม่ผ่านออกมานะครับ

4. ลมไม่ออก แอร์ไม่เย็ยค่อยว่ากันครับ

5. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ตามข้างบน

6. TheMonster

TheMonster New Member Member

43
    0
    0
    ก่อนดับเครื่อง ก็เปิดแต่ลมเบอร์แรงสุดเลยครับ ซักพักแล้วค่อยปิดทุกๆ วันอ่าครับ
    จาได้ยืดอายุการตันขอรับ

7. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    ok รับทราบค่ะ ขอบคุณทุกท่านนะคะ

8. Art_satib

Art_satib New Member Member

2
    0
    0
    เสียงจากช่องแอร์ เกิดได้จากหลายสาเหตุ ต้องดูว่าเสียงเกิดจากตรงไหน
    ถ้าเสียงเกิดจาก...ด้านล่างของช่องลมด้านซ้าย ถือว่าเป็นที่วาล์ว
    การฉีดน้ำยาของวาล์วไม่สมบูรณ์
    สาเหตุที่ 1 น้ำยาแอร์ไม่เต็มระบบ
    สาเหตุที่ 2 วาล์วเริ่มตัน ทำให้การฉีดน้ำยาไม่สมบูรณ์
    ** ถ้าระดับความเย็นของแอร์เป็นปกติ ก็ถือว่าปกติ **
    ถ้าระดับความเย็นของแอร์ลดน้อยลง หรือว่า มีความชื้นสูง
    อาจจะเกิดจากวาล์วมีปัญหา ถ้ามีเวลาควรตรวจเช็ค
    ** การล้างตู้แอร์ ปกติ ควรล้างทุก ๆ 1ปีครึ่ง - 2 ปี หรือ ประมาณ 30,000 กม.
    1.1 ล้างเมื่อ ความเย็นลดระดับลงจากปกติ โดยความรู้สึก
    1.2 ล้างเมื่อ มีกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ออกมาจากช่องแอร์ เมื่อเปิดแอร์รถยนต์
    ข้อมูลคร่าว ๆ เพื่อเป็นความรู้เบื้องต้นในการดูแลรักษาแอร์รถยนต์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้