ถามเรื่องยางหุ้มเพลาครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย am I-VTEC, 18 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. am I-VTEC

am I-VTEC New Member Member

1
    0
    0
    วางเครื่อง b18 cr ครับ มาครับ ยางหุ้มเพลาตัวใน ด้านคนนั่งขาดครับ อยากได้ของแท้ จะเบิกที่ไหนได้บ้าง แล้วถ้าไม่มี ใส่รุ่นไหนเทียบได้ครับ รบกวนหน่อยครับอยากเปลี่ยนแล้ว หรือมีอู่ไหนทําดีๆบ้างแนะนําหน่อย แถวลาดพร้าว หรือตลิ่งชัน

2. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ลองไปตามร้านช่วงล่างน่าจะมีคับของเทียบ แต่ของแท้เบิกศูนย์ไม่แน่จัยสำหรับ B18

รอผู้รู้มาแถลงอีกที

3. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ขอถามเพิ่มคับ เดาว่าขนาดยางหุ้มเพลา ของเครื่องเดิม กับ b18 ไม่เท่ากันเหรอคับ รู้แค่ว่ามีหุ้มเพากลาง แล้วมีหุ้มเพลาอะไรอีกคับ

4. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    ถอดเทียบครับ แนะนำ seiken ครับ

5. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    พอดีพึ่งเปลี่ยนมาครับ
    ยางหุ้มพลามีข้างละ 2 ตัว มีตัวใน(ติดกับเกียร์) กับตัวนอก(ติดกับล้อ)
    ตัวนอกใช้ของเดิมได้เลย เบิกตรงรุ่นรถ จะแท้หรือเทียมก็ใช้ได้เหมือนกัน ตามทุนทรัพย์ ไปร้านอะไหล่ได้เลย
    ตัวใน ใช้ของ CRV 96 ขนาดจะใหญ่กว่าของเดิม d16y จะแท้หรือเทียมก็ว่ากันไปครับ

ปลผมใช้ยี้ห้อ HUK ซื้อจากร้านอะไหล่ไปให้ช่างเปลี่ยนให้ ช่างเห็นยี้ห้อแล้วบอก โหของดีนะเนี่ยยี้ห้อเนี่ย (ผมก็แอบ งง เล็กๆ ยิมหน่อยๆ คิดในใจ ไม่รู้สิตูซื้อมาตัวละ 120 เอง ฮิๆ)
    ปล2ช่างคิดค่าแรงเป็นข้างครับ เปลี่ยนตัวเดียวหรือ2ตัวก็จ่ายเท่ากันเพราะฉนั้นถือไปให้ครบครับ ถ้าอยากประหยัดลงไปอีก ซื้อจารบีไปอีกป๋อง จะได้ไม่ต้องเสียค่าจารบี ที่เหลือเก็บไว้ใช้อีกข้างได้

6. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ว๊า ถ้ารู้ไวกว่านี้ ก็ได้ถูกกว่านี้แล้ว แต่ไม่เป็นไรไหนๆ เปลี่ยนแล้วก็ถือว่าเป็นความรู้ไปคิคิ

7. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เปลี่ยนทั้งทีเอาของแท้ดีกว่าครับ ถ้าของไม่ค่อยดีเดี๋ยวก็ขาดอีก ลองมาแล้วเสียเวลาเปล่าๆอะครับ
    ไม่แน่ใจว่าb18 b16 เท่ากันมั้ย ของผมเข้า0 เทียบกันเห็นๆb16 เท่ากะaccord ครับ(แต่จำไม่ได้ว่าปีไร) hondaทำอะไหล่ไม่ต่างกันครับเทียบกันได้
    เผื่อวันใดยางมันขาดโดยไม่รู้ตัว ขับนานไปไม่ได้ดูทีนี้เปลี่ยนเพลาเลยนะครับหนักแน่ๆ มันอยู่ข้างล่างดูยาก ของแท้เลยครับสู้ๆๆๆๆ
    ปล.อายุยางหุ้มเพลาทั้ง4ตัวมันเท่ากันอันนึงขาดแสดงว่าอีก3ตัวก็ไกล้จะขาดแล้ว (ถึงจะยังไม่มีอาการ)ก็เปลี่ยนพร้อมกันเลยครับ (มีทุก0)สู้ๆครับ
    ปล.ความคิดเห็น+ประสบการณ์เท่านั้นนะครับ ไม่ใช่ว่าของราคาไม่แพงจะไม่ดีก็อาจจะดี แต่ผมเคยเสียเวลากะเรื่องนี้มาแล้วเข็ดครับ เลยอยากแชร์ครับ ขอบคุณครับ

8. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    คอนเฟิร์ม seiken ครับ
    ทนเทียบเท่าของแท้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้