เบรคจะล็อกไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Macgyver, 1 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Macgyver

Macgyver New Member Member

50
    1
    0
    เพื่อนๆ ที่แปลงเบรคใส่ของ skyline ทั้งหลายมีอาการเบรคล็อกตายบ้างไหม
    พอดีอยากแปลงใส่แต่ล้อหน้า และรถเป็นรถขับหน้าใช้เครื่องเดิม เบรคที่แปลงมีขนาดใหญ่พอใส่แล้วล้อจะล็อกตายไหมครับ ใส่แล้วเป็นไงบ้าง

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ของที่คุณใส่มันเป็นการ Up หรือ Down เกรด ล่ะคับ ?
    คำตอบมันมีในคำถามของผมอยู่แล้ว . .

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อยู่ที่คนเบรคครับ

4. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    เรียนรู้มันซักหน่อยน่าจะเอาอยู่นะคับ...ก่ะอีแค่เบรกเดิมกระแทกแรงๆยังล๊อกเลยคับ

ของผมก็เบรกสกาย หม้อลมชั้นครึ่ง

ไม่เสียใจที่ได้เปลี่ยนคับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ล็อคครับกระทืบไปเบรกก็ล็อค

มันไม่ได้ล็อคไปเรื่อย อยุ่ที่การเหยียบ

6. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ไม่ล๊อคคับอยู่ที่เราเหยียบ3Dผมก็ใส่เต็มซุ้มได้ใจไม่มีปัญหา!

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่ว่าจะ เล็ก หรือใ หญ่ กดเบรคแรง ก็ ล๊อคทั้งนั้นละครับ

8. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ถ้าถามว่า ล๊อค มั๊ย ตอบได้เลยครับ กดเต็มๆ ล๊อค แน่ๆ

เบรคเดิมๆ บ่นกันจังว่าเบรคไม่อยู่ แต่เอาเข้าจริงๆ มันก็ยังล็อค

อยู่ที่ความคุ้นเคยครับ แต่ถ้าถามว่ามันคุ้มค่าเงินมั๊ย ตอบได้เลยครับ คุ้มค่าแน่ๆ

ทีนี้ก็ต้องมาระวังอย่างอื่นแทนละครับ เบรคดีๆ ระวังตูดจะบานเอาครับ มันหยุดสั่งได้จริงๆ

9. abeepak1

abeepak1 New Member Member

19
    1
    0
    เหยียบลงไปเต็มที่ยังไงก็ล๊อคครับ......ไม่งั้นเค้าคงไม่ทำระบบ ABS มาช่วยคลายเบรก สำหรับคนขับที่ตกใจเเล้วเหยียบเบรกลงไปเต็มที่หรอกคับ:sad:

10. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ระวังถนนย่นน่ะ..

11. *ChiNoBu*

*ChiNoBu* New Member Member

213
    2
    0
    กะทืบแรงๆก๊ล๊อคครับ เพาะงั้นถ้าไช้ไปซักพักเด่วก้อชินเอง

12. ครุฑน้อย

ครุฑน้อย New Member Member

70
    3
    0

ถนนนะพี่ ไม่ใช่กางเกงใน :D

13. Macgyver

50
    1
    0
    รถผมไม่มี ABS ถ้าเอาเบรค sky มาใส่ล้อหน้าจะเป็นหน้า 4 pot หลัง 1 pot ขับเร็วๆ เบรค จะเป็นอะไรป่าวครับ

14. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    ผมก้ออยากเปลี่ยนเหมือนกันนะเนี้ย

15. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    วิธีทดสอบเบรกว่าพอไหม คือขับความเร็วคงที่ ไม่ต้องเร็วมาก แล้วกระทืบเบรกลงไปให้สุด ถ้าเบรกยังทำให้ล้อล็อกได้แสดงว่าพอแน่นอน
    ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนกัน เชื่อว่าเกินครึ่ง ที่ไม่พอคือใจคน
    และเสริมนิด เบรกใหญ่มากก็ไม่ใช่ว่าจะดี ลองคิดดูนะ เบรกใหญ่ น้ำหนักมากขึ้น ช่วงล่างตอบสนองช้าลง ยิ่งรถเล็กที่ใส่เบรกใหญ่มากๆ บางทีตกใจกระทืบเบรกแทนที่รถจะหยุด ล้ออาจจะล็อกยาวลากลงข้างทางไปเลยก็ได้ จานเบรกใหญ่ๆ คาลิเปอร์สีสดๆ ดูสวยกว่าเดิมแน่นอน แต่จะปลอดภัยกว่าเดิมจริงหรือเปล่าเป็นสิ่งที่ต้องคิดดีๆ นะ
    ป.ล. จขกท ถามกันข้ามปีเลย

16. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    จขกท สุดยอดมากครับ ขุดกระทู้มาถามต่อ เข้ามาตอบกันเยอะๆนะครับ

17. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ถ้าไม่มี abs ก็เหนื่อยหน่อย กดปุ๊บ ระยะให้เหยียบมันน้อยลง ยิ่งไปกดในโค้ง เสียวกว่าแบบติดรถแน่นอน
    ลองเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีๆ เป้นอีกทางเลือก

18. Macgyver

50
    1
    0
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบ ผมกำลังชั่งใจว่าจะทำเบรคดีไหม เลยไปขุดกระทู้ที่เคยตั้งไว้มา ถามนานแล้วแต่ยังไม่ได้ทำเบรคเลย 555

19. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    กระทู้ข้ามปี อิอิ

20. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ที่ผมเปลี่ยนเบรคหน้าใหญ่ ไม่ใช่จุดประสงค์ว่ากดเบรคแล้วจะล๊อคหรือไม่
    แต่จุดประสงค์หลักคือมันช่วยลดการเฟตของผ้าเบรคเวลาใช้หนักๆซึ่งเบรคเดิมกดไม่กีทีก็เฟตไปแล้ว
    ลองนึกถึงจุดประสงค์การใช้งานดีกว่า ถ้าของเดิมใช้ดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้