สอบถามระยะเวลาการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย man200sx, 16 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    พอดีน้องพิซซ่าผม มันจอดมากกว่าขับ ซื้อมา เกือบปี ได้วิ่งอยู่ไม่ถึงเดือน :p เลยอยากจะถามว่า ระยะเวลาในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ถ้าไม่เอาระยะทางมาจับ ควรเปลี่ยนที่กี่เดือนครับ? :confused:

2. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    ถ้าปกติก็ราวๆ 6 เดือนครับ สำหรับรถที่ไม่ได้ใช้งานเลยครับ (ตามที่ศูนย์ BMW บอกมานะครับ)

3. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ของผม อยากเปลี่ยน เปลี่ยนเลยครับ 55+

ไม่ได้ใช้หน้าปัทม์

เปลี่ยนไปแป๊บเดียวก็ดำ ขับก็ไม่ค่อยได้ขับครับ

รถซิ่งแบบนี้ เริ่มเอะใจเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนเลยครับ เอาความสบายใจครับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมว่าซัก 6 เดือน หรือ 5 พันโล น่าจะโอเค save ๆ ครับ

5. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ของผมก็ไม่ค่อยได้ขับครับ
    ประมาณ 4 เดือนผมก็เปลี่ยนครับ ไม่ค่อยทราบข้อมูลที่แน่ชัดแต่ผมเปลี่ยนเอาชัวไว้ก่อนอ่ะครับ

6. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ถ้าใช้รถแบบนี้ ก็เปลี่ยนตามความพอใจไปเลยครับ

สบายใจดีผมว่า ไม่ต้องมานั่งนับด้วย

รถสุดรักเราจะได้เฟริมตลอดเวลา

7. ผมเปลี่ยนปีละสามครั้งครับ เฉลี่ย ๆ ก็ 4 เดือนทีนึง จำง่าย ๆ คือช่วงสงกรานต์ ต่อไปก็วันแม่ แล้วก็สุดท้าย
    คือช่วงวันพ่อ เมื่อก่อนก็หลง ๆ ลืม ๆ จำไม่ได้ว่าเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ คิดสูตรนี้ได้มา จำแม่นเลย

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมเปลี่ยนที่ 1 ปีคับ ใช้รถเดือนล่ะ 2-3 วันคับ

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    6 เดือนครับตามใบรายการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไม่เกิน 10,000 โลหรือ 6 เดือนผมก็ต้องไปเปลี่ยนละขับไม่ถึง 5,000 โลเลย

10. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ปีนึงเปลี่ยนครับ

11. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ แต่ชอบความคิดเห็นนี้ที่สุด เพราะผมมันเป็นพวก " ความจำปลาทอง " ซะด้วยสิครับ หลงๆ ลืมๆ .. สูตรนี้น่าจะแหล่มสุด อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้