ทำมาแล้วดีบอกต่อเอาด้ามเกียร์เดิมมาทำควิกชิพ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 27 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    มีคนในเว็บนี้แหละบอกมา ให้ต่อที่ด้านล่างระหว่าง จุดกลมๆ กับตัวที่ยึด ต่อไป1.5 เซน ออกมาน่าพอใจ ค่าต่อ ทำมา 250 บาท บอกต่อๆกันครับ

2. d0dz

d0dz New Member Member

38
    2
    0
    อยากเห็นรูปจัง

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    อยากเห็นรูปด้วยคนครับ

4. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    น่าสนใจอย่างยิ่ง มีรูปด้วยท่าจะดีไม่น้อยครับ

5. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ขอรูปกับรายละเอียดด้วยครับ สนใจโพดๆ

6. td3d

289
    5
    0
    รูปครับ

ให้โรงกลึง เขาตัดแล้วต่อตรงระหว่าง กลมๆ กับ ตรงที่เป็นรู ต่อยาวออกไปจากเดิมอีก 1.5 เซนติเมตร ราคาที่ผมทำมา 300 บาท เวลาทำประมาณครึ่งชั่วโมง ตอนถอดใส่ก็ไม่ยากทำจากใต้รถ ถ้าไม่สะดวกให้อู่ซ่อมรถถอดให้น่าจะไม่กี่บาท

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ดีครับ เดี๋ยวเอาไปทำเล่นบ้าง ของ Brand name แพงเหลือเกิน ทำเล่นเองดูก่อนดีกว่า :D

8. d0dz

d0dz New Member Member

38
    2
    0
    ทำแล้วมันดียังไงอ่าครับ เผื่อจะทำมั่ง

9. td3d

289
    5
    0
    เวลาที่เราเปลี่ยนเกียร์ มันใกล้กันมากขึ้นครับ

แล้วอีกอย่างที่สำคัญเลยคือรู้สึกดี

10. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    ทำที่โรงกลึงไหน โรงกลึงแถวบ้านบอกว่าไม่ชัวร์เลยไม่ทำ ยังไงขอข้อมูลชื่อร้าน และก็อยู่แถวๆไหนด้วยน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกหลายๆคนนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ (อยากไปทำกับร้านที่มีประสบการณ์ตรงจะได้เนียน)

iodineman ถูกใจสิ่งนี้

11. โรงกลึงไหนก็ทำได้ ขอให้จับตรง ๆ เชื่อมแล้วไม่บิด ไม่เอียงเป็นพอ ลองดูนะ
    ไม่ยากเลย

12. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ขอทราบประโยชน์ของมันหน่อยได้ไหมครับ

13. สับเกียร์ได้ไว คือระยะมันชิดขึ้นแค่นั้นครับ

14. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    อยากจะถอดด้ามเกียร์ออกมาเอง ต้องถอดอะไร ยังไงบ้างครับ ไม่อยากมุดใต้ท้องรถหลายรอบ :D

15. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    คุณโอ ลองดูครับ

อันนี้ของเมืองนอก --> DIY modified Short Shifter :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2009
  16. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต่อเอง ก็ดีในระดับนึง

แต่เชื่อม่ะ ยี่ห้อดัง ๆ ทั้งหลาย มันเข้าง่ายกว่าที่ทำเอง

ยังไม่เคย ถอดมาเทียบกัน ว่ามันต่างกันตรงไหนบ้าง

ตอนที่ทำ ก็ต่อ ให้ยาว 1.5 - 2 ซม. ก็ยังไม่ใกล้มาก แต่เข้ายาก ในบางเกียร์

ถ้าให้ดี ต้องเอายี่ห้อพวกนี้ มาก๊อปอ่ะครับ น่าจะแจ่มกว่า

17. Ek..บ้านนอก

Ek..บ้านนอก New Member Member

179
    0
    0

ถูกต้องเลยครับ เมื่อก่อนก้อใช้ของเดิมตัดต่อเอา มันก้อใช้งานได้ดีระดับหนึ่ง

แต่ปัญหาคือมันจาเข้าเกียร์ยากส์ ออกจาแข็งไปหน่อย...แต่พอเปลี่ยนมาใช้ของนอก

มันจาเข้าง่ายกว่ากันเยอะเลยล่ะครับ :)

ปล.ตอนที่ใช้ของเดิมทำตอนนั้นให้พี่ป๊อป P'Race ทำให้ 300บ.ครับ

18. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ตกลงมันต่างกันยังไงครับ พรุ่งนี้ว่าจะทำเองดู ดูแล้วมันก็หน้าตาเหมือนกันนะ

19. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    หน้ามันเหมือนเดิมแหละครับ ควิกชิพ คือ ทำด้าน ล่างมันยาวขึ้น ระยะเข้าเกียร์จะสั้นลง
    แต่ทำมาลองใช้ดูครับ เข้าสั้นจิง แต่แข็งและหนักมาก ตามราคาครับ.. ใช้ชินๆ แล้วลองเปลี่ยนเปนของนอกดูครับ
    จะรู้สึกเข้าง่ายกว่ามาก..

20. DaiSy_14

731
    4
    0
    ทำมาเรียบร้อยแล้วครับ ผมว่ามันก็เข้าสั้นลง แต่ไม่เห็นเข้ายากเลย ก็เข้าความรู้สึกปกติเลยนะ อันนี้ไม่ได้แกล้งนะ ตอนแรกก็กลัวเข้ายากเหมือนกันครับ พอทำมาเลย ก็โอนะ การเข้าเกียร์ไม่แตกต่าง แต่สั้นลง อ่อ ผมให้ช่างทำเป็นสองหยักให้ด้วย ค่าทำฟรี เพราะเอาพักกลางไปให้ใส่ ตอนแรกบอกราคาทำท่อมาแล้วพอบอกให้ทำเกียร์ด้วย แกก็เอาเท่าเดิม ใครอยากทำลองดูครับ เชื่อมดีๆ คุณภาพผมว่าไม่แตกต่างนะ

21. Ka-Thi

Ka-Thi New Member Member

159
    0
    0
    เชื่อมดี ๆ คับ ... อยู่ได้นาน....

เคยเชื่อมทำเองใช้อยู่เหมือนกัน แต่หักไปแล้ว ....

22. DaiSy_14

731
    4
    0
    ให้ช่างเชื่อมอะครับ ไม่รู้ว่าแน่นแค่ไหน แต่ก็เอาจารบีทาเคลือบไว้ด้วย เผื่อตรงรอยเชื่อมเป็นสนิม อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้