กำลังจะซื้อรถสปอร์ตมือ2ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย นู๋แป้งค่ะ, 21 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นู๋แป้งค่ะ

นู๋แป้งค่ะ New Member Member

2
    0
    0
    พอดีไปเจอรถที่ถูกใจราคาไม่แพงมาก แต่กลัวเรื่องการสวมทะเบียน หรือจดประกอบตามข่าวน่ะค่ะ

ทำยังไงให้เราสามารถทราบได้บ้างว่า รถคันนี้นำเข้ามาถูกต้องตามกฎหมาย ทะเบียนแท้ ไม่ได้สวมมา

และเราจะเช็คได้มั้ยคะว่ารถคันนี้เคยเคลมประกัน หรืออุบัติเหตุ เพราะถ้าถามคนขายต้องไม่บอกแน่นอน
    :confused:

2. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เอาสำเนาทะเบียนไปเช็คที่ขนส่ง หรือไม่ก็ไปคุยกันที่ขนส่งเลยให้เจ้าหน้าที่เช็คให้จบ สบายใจทั้งสองฝ่าย

3. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ให้คนกลางคือคนที่จะตัดสินความถูกต้องให้กะรถเรา

น่ะแหละครับชัวร์ที่สุด ก็คือขนส่ง

4. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    หาคนที่มีประสบการณไปดูครับ และแนะนำว่าต้องเอารถเข้าตรวจเพื่อโอนที่ขนส่งเท่านั้น

อย่าโอนลอยเด็ดขาด เช็คต้นเรื่องที่ขนส่งได้เลยครับ ว่าคันนี้ประวัติมาไง ย้ายมา กทม มะไหร่ จดอย่างไร มันมีต้นขั้วอยู่ครับ

ทางที่ดีอย่าลืมมีสติอยู่กับตัว กำตังไว้ ท่องไว้เงินของเรา ใจเย็นๆค่อยๆเลือกครับ ขอให้โชคดีกับการหารถคันใหม่ครับ

5. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ตามท่านๆข้างบนเลยครับ โอนที่ขนส่งดีที่สุด

แต่เรื่องเช็คประวัติกับประกันนี่ ผมอยากทราบเหมือนกันครับ

เคยลองถามคนทำประกันเล่นๆ แต่เขาบอกว่าเป็นข้อมูลของบริษัทอ่ะ

6. JACK 1984

JACK 1984 New Member Member

56
    2
    0
    ตามหลายๆคนข้างบนเลยครับ ไปข่นส่งเลยชัว

ส่วนเรื่องเคนเคลมไรมาบ้าง เอาทะเบียน กับ บริษัทประกันมาครับ ว่าประกันของไรเดี๋ยวจัดให้ ถ้าเป็นบริษัทที่ผมทำกะเขาอยู่ ........

7. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    พี่จะซื้อ vigo ที่ toyota sure
    ผมไปดูรถ เห็นว่ามีการทำสีมา
    ก็ขอให้เซลล์ ช่วยเอาเลขเครื่องกับตัวถังมาให้ เซลล์ก็ยินดีให้
    ผมเลยโทรไปที่วิริยะ อยากจะเช็คประวัติการเคลม เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีข้อมูล แต่บอกได้แค่ว่าได้ทำประกันกับวิริยะจริง
    โทรถามศูนย์โตโยต้า บอกว่า มีการเข้าทำสี มีรอยตรงประตูนิดหน่อย
    ผมว่าถ้าคนที่รู้วิธีน่าจะทำได้ดีกว่าผมนะครับ ก็ลองหาวิธีดูครับ
    ขอให้ได้รถที่ดีๆๆๆๆๆๆๆ นะครับ

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมตอนซื้อให้พี่ชายเช็คกับเพื่อนที่ขนส่ง และเช็คประวัติการเคลมประกันกับเพื่อนเค้าที่ทำด้านนี้ วิธีเช็คยังไงอันนี้ไม่รู้ไม่ได้ถามเค้า แต่เป็นว่ารถจดทะเบียนถูกต้องตรงปีไม่จดประกอบ ไม่มีประวัติการเคลมประกัน เป็นว่าผ่านครับซื้อได้

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกต้อง สภาพดีไม่มีชนหนัก และถูกใจเรานะครับ

9. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    แหะ แหะ :p ไอ้ที่อยากรู้ข้างบนเค้าก็แนะนำกันไปหมดแล้ว ว่าแต่ว่าดูรุ่นไหนอยู่เหรอครับ เผื่อมันมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่จะพอแนะนำได้ :)

10. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ข้างบนเขาก็บอกไปหมดแล้ว เอางี้ "ให้ไปเป็นเพื่อนมั้ยคับ" *--*

5555 ล้อเล่นนะค้าบบ ขอให้เจอรถที่ถูกใจคับ

11. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ข้างบนเขาก็บอกไปหมดแล้ว เอางี้ "ให้ไปเป็นเพื่อนมั้ยคับ" *--*

5555 ล้อเล่นนะค้าบบ ขอให้เจอรถที่ถูกใจคับ :D

12. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ตอนผมจะซื้อ โบร้คเกอรผมเคยขอทะเบียนไปตรวจสอบอย่างที่ จขกท ถามมา
    แต่ผมไม่มั่นใจว่าทำไมตอนนั้นผมไม่ได้เช็คนะ
    ไม่มั่นใจว่าติดที่ปีรถผมมันนานเกินกว่าที่จะเช็คหรือเปล่า

ยังไงลองสอบถามพวกโบร้กเกอรที่เจนสนามหน่อย น่าจะพอแนะนำได้ครับผม ^^

*ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ*

13. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    1. ดูสภาพรถให้ชัวร์ก่อนครับ

2. จากนั้นก็ทำสัญญาซื้อขายให้เรียบร้อย โดยในสัญญาอาจจะระบุเงื่อนไขเพิ่มเติมครับ เช่น ถ้าโอนรถไม่ผ่านคืนเงินมัดจำ

3. ไปที่ขนส่งเลยครับ ปล่อยให้เป็นเรื่องของเจ้าหน้าที่ไป ทะเบียนแท้ไม่แท้ เดี๋ยวก็รู้ครับ

ใจเย็นๆเหมือนอย่างที่ท่านข้างบนบอกแหละครับ บางทีอาจจะได้ของดีและถูกก็เป็นได้ ใจเย็นๆ เขียนสัญญาดีๆ โชคดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้