มีเรื่องรบกวน พี่ๆ ในนี้หน่อยครับ ช่วยๆกันเปรียบเทียบที ใส่เต็มที่เลย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย kibrain, 22 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kibrain

kibrain New Member Member

57
    1
    0
    ขุณแผนเยอรมันได้จากผมไปแล้วทีนี้ ถึงคราว Ego Car คันแรกในชีวิต

1. Ford Fiesta ราคา 653,000 รองท๊อป อ๊อฟชั่นเพียบ เครื่อง 1600 cc 120 แรงม้า ราคาขายต่อ ไม่ค่อยดี
    2. Toyota Vios TRD Sportivo ตัวใหม่ ที่ทำ 3 พันคันเท่านั้น ราคา 604,000 เป็นตัว J มาแต่งเป็น TRD เครื่อง 1500 cc 109 แรงม้า อ๊อฟชั่นน้อยมากก ราคาขายต่ดีกว่า

พี่ๆน้องเลือกอะไร เพราะอะไร

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบและคำวิจารณ์

2. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ตอบจากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รูปทรงผมชอบ Fiesta ดูทันสมัยดีครับ ดูใหม่กว่า

ถ้าผมซื้อเองผมซื้อ vios ครับ ส่วนตัวผมใช้รถเกิน 5-7 ปี ต้องนึกถึงเรื่องอะไหล่ที่เสื่อมสภาพครับ vios น่าจะมีมากกว่าและหาง่ายกว่าครับ

3. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ถ้าเรื่อง ราคาขายต่อ TOYOTA ได้เปรียบกว่าแน่นอน รวมถึงราคาอะไหล่การซ่อมบำรุงหลังหมดระยะประกัน

ต้องถาม ว่าใจ เอนไปทางไหน เฟียสต้า ล้ำกว่า ใหม่กว่า (ไปดูมายังชอบ ยิ่งเห็น เคน บล๊อค ยิ่งโดน)

แต่ถ้าผม คงเลือก วีออส เพราะห่วงเรื่องขายต่อกะซ่อมบำรุงนี่แหละ

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ตอบจากที่เคยเป็นเซลล์โตโยต้ามา4ปีนะครับ 3,000คัน ไม่มีสิทธิ์ได้ซื้อ+ขับครับ กันไว้ให้คนสนิทมอเตอร์ก็หลายคันแล้ว(มอเตอร์คือพวกที่ทำงานในTMTน่ะครับ) ถึงได้ของแถมก็ไม่มีเลย(ไม่มีเลยจริงๆนะ)
    ส่วนถามว่าจะซื้ออะไรถ้าเป็นผมๆซื้อฟอร์ดครับ เนื่องจากวีออสผมขับแล้วรู้สึกคับแคบมาก

5. ชอบ Fiesta นะ บอกตรง ๆ แต่ถ้าจะให้ซื้อ ผมซื้อ TOYOTA มั่นใจกว่าครับ

6. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    เป็นผมคงเอา เฟียสต้า ครับ เพราะว่ายังไม่ช่วงล่างก็ดีกว่า Vios

อีกอย่าง นั่งวีออสเพื่อน(ไม่ไกลมาก) ขับวีออสรุ่นพี่(จากพหลโยธิน ขึ้นทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา กลับมาอุดมสุข) บอกตรงๆ ไม่ประทับใจครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอโทษแฟนๆ และผู้ใช้ของวีออสด้วยครับ)

ส่วนราคาขายต่อ ถ้าเป็นคนใช้รถยาวๆ ประมาณว่าเกิน 8 ปี ผมว่าคงไม่ต้องสนใจเท่าไรแล้ว ส่วนเรื่องอะไหล่ เดี๋ยวนี้มีคลับกันเพียบ ยังไงในอนาคตอะไหล่หาได้อยู่แล้ว แต่คงหายากกว่า Vios เท่านั้นเอง (แต่ถ้าสรู้แหล่งก็ ชิวๆ อ่ะนะ)

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    รักจะฉีกไม่อิงกระแส ไม่กะขายต่อ ไม่แคร์อะไหล่ ไปที่ฟอร์ด

ซื้อง่ายขายคล่อง เปลี่ยนรถเหมือนเปลี่ยนกิ๊ก พังที่ไหนอะไหล่ก็มี ไปที่โตโยต้า

8. jjeettzy

jjeettzy New Member Member

9
    0
    0
    อะ จะเปรียบเทียบกันดูนะครับ vios fiesta
    เครื่อง vios1NZ-FE fiesta1.6duratec Ti-vct
    แบบ vios4 สูบแถวเรียง DOHC 16 วาล์ว VVT-i fiesta4 สูบแถวเรียง DOHC 16 วาล์ว Ti-vct
    ปริมาตรกระบอกสูบvios1,497cc fiesta1596cc
    แรงม้าสูงสุด vios80 (109 ps)/6,000 fiesta89 (121 ps)/6000
    แรงบิดสูงสุด vios141 (14.4 กก.-ม.) /4,200 fiesta151/4050
    ระบบส่งกำลัง vios4ATclutchเป็นลูกtorqueธรรมดา fiesta powershift 6 speed AT clutchเป็นDual dry multiple disc clutch
    อัตราทดเกียร์ เกียร์ 1 vios2.847 fiesta3.917
    เกียร์ 2 vios1.552 fiesta2.429
    เกียร์ 3 vios1.000 fiesta1.436
    เกียร์ 4 vios0.700 fiesta1.021
    เกียร์ 5 vios - fiesta0.867
    เกียร์ 6 vios - fiesta0.702
    อัตราทดเฝืองท้าย vios4.237 fiesta4.353
    ระบบช่วงล่าง หน้า viosแม็คเฟอร์สันสตรัท พร้อมเหล็กกันโคลง fiesta แม็คเฟอร์สันสตรัท พร้อมเหล็กกันโคลง
    หลัง viosทอร์ชั่น บีม fiestatwis beam
    ยางและล้อขนาดยาง vios185/60 R15 fiesta195/50 R16
    viosระบบเบรก ABS fiestaระบบเบรก ABS ระบบกระจายแรงเบรกEBD ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP
    viosระบบกระจายแรงเบรกEBD fiestaระบบช่วยการออกตัวขณะจอดบนทางลาคชัน Hill Launch Assist
    viosระบบเสริมแรงเบรกBA fiesta***ระบบป้องกันล้อหมุนฟรีเเละควบคุมการลื่นไถล TCS เหมือนมีtedในเกียร์autoเลย***

อันนี้พาสังเขตนะครับ ส่วนตัวผมชอบหน้าตาfiestaมากกว่า ตัวรถใหม่กว่า viosโฉมนี้ออกมาก็3-4ปีเเล้ว อีกปี2ปีก็จะออกโฉมใหม่เเล้วซื้อตอนนี้ตกรุ่นเร็วแน่นอน
    เครื่องfiestaเเรงกว่าทั้งม้าทั้งtorque เกียร์fiestaลํ้ากว่า ช่วงล่างหนึบกว่า
    ราคาขายviosดีกว่าเเน่นอน ศูนย์บริการviosมีมากกว่าเป็น10เท่า อะไหล่ของเเต่งviosเพียบ

commentส่วนตัว เคยขับviosตัวเก่าใช้เเข่งgymkhana รุ่น เกียร์auto ก็ว่ามันokแล้วนะ
    พอได้ลองfiesta เเล้วoh my .....@!!#@!%...... ชอบมากเกียร์มีted อัตราทดเกียร์1ออกตัวอย่างกับเกียร์ธรรมดา เปลี่ยนยางเปลี่ยนโช็คสบายเลย

ผมเลือก ford fiesta ลองดูนะครับว่าชอบตัวไหนของเเบบนี้นานาจิตตังครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2010
  9. Park Joen Ae

Park Joen Ae New Member Member

136
    0
    0
    Fiesta ครับ เพราะแรงของ Ken Block

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้าเป็นผมผมจะเลือกFIESTA เพราะเทคโนโลยีหลายๆอย่าง รถฟอร์ดรุ่นใหม่ๆดีครับ รูปทรงฟอร์ดก็ดี สวยงาม ถ้าจับมาทำโหดๆก็น่าจะไปได้ไกล (อันนี้BLOCKมีอิทธิพลสูง) และตัวผมเองที่เคยใช้รถ จะไม่ค่อยคิดถึงราคาขายต่อเท่าไร เพราะใช้แล้วก็ใช้ยาว นอกจากใครเปลี่ยนรถบ่อยอาจต้องคิดครับ

ถ้าจะซีเรียสหน่อยก็เรื่องศูนยิริการ เพราะเคยใช้ฟอร์ดอยู่คัน โดนทุบกระจกข้างด้านคนขับ ตบออโตมิเตอร์ไป รอกระจกนานมากๆ แพงด้วย. ถ้าปัจจุบันทางบ.ผู้จำหน่ายฟอร์ดแก้ไขส่วนนี้ได้แล้วก็โอครับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยใช้ฟอร์ดอีก เนื่องจากไม่มีรุ่นไหนโดนๆ จนมาถึงFOCUS และFIESTAใหม่นี่ครับ จบ.

ปล.อันนี้หมายถึงซื้อมาขับในกรณีขับเดิมๆหรือแต่งบางๆนะครับ ถ้ากะจับมาทำเต็ม บ้านเราคงต้องรถยุ่น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2010
  11. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    FIESTA ทรงงามดีครับ ภายใน ก็แนวยุโรปดี

แต่น่าจะมีดิสเบรคหลังมาให้บ้าง อย่างน้อยรุ่นท๊อปก็ยังดี

12. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เปนผมเลือก Ford

13. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ชอบฟอร์ด เพราะเคน บล๊อก

14. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เชียร์ FORD

เมื่อวานเจอ susuki swift สีขาว ใส่ล้อ rs สวยโคตรๆ

15. smileone

smileone New Member Member

4
    0
    0
    FIESTA เลยเพื่อน ว่างๆจะเอา jazz ไปแรกมาขับ

16. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ไม่ยาริสก็ แจสตัวใหม่ 5555

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมชอบรูปทรง เฟียสต้าคับ สวย ตัว5ประตูคับ สีขาวตัวแต่งวันก่อนเห็นสวย+เต็มมากเลยคับ ยิ่งได้ดู เคน บล็อค ยิ่งชอบไปใหญ่เลย

18. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    Vios วิ่งเกลื่อนถนน อะไหล่ก็เกลื่อนเมือง ของแต่งเพียบ ขายง่าย อนาคตไกลกว่าทุกด้าน มีงานแข่ง Drag Circuit รองรับ ส่วน Fiesta ยอมรับ ใหม่ สด สวย กว่า Vios อีกทั้งยังไม่เกลื่อน แต่อะไหล่ก็ไม่เกลื่อนตาม ของแต่งก็หายากทุกวันนี้ผมมีลูกค้าใช้ Focus บ่นกันยับ จะแต่งหาของแต่งแต่ละอย่างกันยังหาไม่ได้เลยต้องสั่งนอกอย่างเดียว ชุดแต่งก็ต้องไปให้ร้านไฟเบอรปั้นเอา อย่าไปบ้าตามพี่ Ken Block รถ Ford อยู่ใน USA บ้านเค้าของแต่ง อะไหล่ ไม่ต้องพูดถึงเพียบยิ่งกว่าเพียบ ต่างกันเยอะ บ้านเราเล่นรถญี่ปุ่นยังไงก็ work กว่า ขนาดรถญี่ปุ่นรุ่นแปลก ๆ ที่บ้านเราไม่มี สามารถสั่งอะไหล่หรือของแต่งจากเชียงกงญี่ปุ่นได้ง่ายกว่า ลองชั่งใจดู

19. kibrain

kibrain New Member Member

57
    1
    0
    ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ตอนนี้น่าจะได้คำตอบแล้วครับ

ปล. โต๊ะโต๋ ซื้อ Fiesta แล้วจะไปแลก rx-7 มาขับนะ 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้