ถามเกี่ยวกับ oil cooler ใส่กับ b18c ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SINGHUTSATIT, 25 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    อยากรู้เกี่ยวกับการใส่ oil cooler เครื่อง b18c ใน EK ครับ ว่าได้มั๊ย แล้วดีหรือเปล่า แล้วมานต่อยังไง มีอะไรต้องระวังหรือเปล่า ตำแหน่งที่เหมาะสมในการติดตั้งด้วยครับเพราะมองดูห้องเครื่องแล้วไม่รู้ว่ามานจะอยู่ตำแหน่งไหนครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    b18c เดิม ๆหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้วิ่ง circuit ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร ใส่แล้ว Oil temp ก็ต่ำลง แต่ต้องระวังสาย ถ้ายาวมาก oil press จะต่ำลงด้วย เราไม่รู้มันจะมีปัญหาในรอบสูงหรือเปล่าถ้าจะให้มั่นใจก็หาปั๊มแต่งมาใส่อีก
    คงต้องหาต่ำแหน่งที่รับลมได้ดีนะครับ ไม่งั้นก็คงไม่มีประโยชน์อะไร

เครื่อง b18c ฝาแดง ตรงที่ใส่กรองน้ำมันเครื่อง มันจะมี adapter อันนึงมาคั่นนะครับ แล้วมี Port 2 อันที่ adapter
    มีท่อยางเหนียวๆ เลยต่อคร่อมอยู่เฉยๆ เหมือนจะออกแบบให้เอาไว้ใส่ oil cooler คุ้นๆว่า เคยเห็น ใน service manual อาจจะเอาตรงนี้มาใช้ประโยชน์ได้ ไม่ต้องเสียค่า adapter ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2010
  3. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ได้ความรู้เพิ่มเติม ครับ ......... ขอบคุณครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    จัดสักชุดคับคุณชัยวิ่งทางไกลระบายความร้อนดีคับ อิอิ

5. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ฝาดำมี adaptor มี port แบบฝาแดงอ่ะป่าวครับ

แล้วมีใครติดแล้ว หรือ มีอะไร มาแนะนำ มาแชร์มั๊ยครับ

6. SINGHUTSATIT

191
    2
    0
    จัดไปทั้งคู่เลยครับ จะได้มาเล่าให้กันฟังครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้