ความร้อนขึ้น !!!!

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tonkun, 20 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    สอบถามอาการ เกี่ยวกับความร้อน หน่อยนะครับ
    ขับรถอยู่ดีๆ เข็มความร้อนก็ตีขึ้นมา แต่ขึ้นไม่สุดนะครับ ขึ้นๆ ลงๆ
    สังเกตุดู จะเป็นเฉพาะช่วงที่วิ่งรถได้ประมาณ 5-20 กม. แรก
    หลังจากนั้น ... พอวิ่งต่อไปเรื่อยๆ เข็มความร้อนก็จะกลับไปที่ตำแหน่งปกติเอง
    ลองเปิดหม้อน้ำดู ... น้ำก็ไม่พร่อง ไม่หายไปไหน
    เป็นแบบนี้มา 2 อาทิตย์แล้วครับ
    ลองเปลี่ยน เทอร์โมสตัท แล้ว .... แต่ก็ยังไม่หาย อ่ะครับ

อาการแบบนี้ ... ต้องตรวจเช็คที่อะไร ตรงไหน ครับ ???

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    วาล์ว น้ำลักปิด ลักเปิดรึป่าว

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองดูพัดลม หมุนแรงมั๊ยเทียบกับแอร์
    และก็ลองถอดวาล์วน้ำวิ่งดูครับ

4. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    เครื่องอะไรครับ

5. Tonkun

227
    5
    0
    B20B ครับ

6. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    จอดรถติดเครื่องอยู่กับที่แล้วรอให้พัดลมหม้อน้ำทำงาน มันหมุนดีอยู่หรือเปล่า ความร้อนขึ้นป่าว
    ถ้าความร้อนขึ้น พัดลมยังไม่หมุน ก็แสดงว่าพัดลมไม่ค่อยดี

8. Ka-Thi

Ka-Thi New Member Member

159
    0
    0
    พัดลมหม้อน้ำ อีก เสียง คับ

เช็ค ดู ว่า หมุน แรงอยู่ มั้ย...

9. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    สังเกตุการณ์คับ

10. Tonkun

227
    5
    0
    ไม่ดันนะครับ

พัดลมยังทำงานดีอยู่ครับ แต่มันทำงานแค่ 8-9 วิ ... แล้วมันก็ตัด อ่ะ

หมุนแรงอยู่ นะครับ

วันนี้ลองถอดวาล์วน้ำ วิ่ง ดูก่อน ....
    เป็นยังไง ... จะมารายงานให้ทราบกัน ครับ

11. RTNET@EK

933
    122
    43
    ถ้ายังไม่หายก็ ดูหม้อน้ำต่อ เก่าหรือยัง ตันไหม
    พัดลมยังถูกสั่ง หมุนตามอุณหภูมิ เพราะฉะนั้น sensor temp ไม่น่าใช่
    สุดท้ายก็ปั๊มน้ำล่ะครับ
    แล้วถ้ารถติดแก๊สลองดูพวกการตัดต่อสายเข้า หม้อต้มด้วย ว่า ตัดต่อตรงไหนอ่ะครับ เคยมีคนความร้อนขึ้นเนื่องจากตรงนี้ได้เหมือนกัน
    ผลเป็นไง บอกเพื่อนๆ บ้างนะครับ

12. Tonkun

227
    5
    0
    ลองถอดวาล์วน้ำ วิ่งมา 3-4 วันแระ
    ไม่มีอาการอย่างเดิมแร้วล่ะครับ

สรุป ... น่าจะเป็นที่เจ้า วาล์วน้ำ มันเสียนี่แหล่ะ
    ซื้อเปลี่ยนใหม่ ... ราคาเท่าไหร่ ครับ

13. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ลองเช็ค ที่เทอร์โมสวิชตรง วาล์วน้ำ พ่วงไปด้วยก็ดีคับ บางทีมันเพี๊ยนได้เหมือนกัน

14. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    เบิก0 ประมาณ 600 กว่าบาท

15. Tonkun

227
    5
    0
    เปลี่ยนใหม่เรียบร้อยไปแล้ว ... ก่อนที่จะถอดวาล์วน้ำ ซะอีกครับ

วันอาทิตย์ก่อนโน้น ... จะแวะไปอุดหนุน (ล้างรถ) ซะหน่อย
    ลูกค้า รอคิว แน่นเอี๊ยด ... เลยทีเดียวเชียววว

16. Tonkun

227
    5
    0
    ตอนนี้ลองเปลี่ยนวาลว์น้ำตัวใหม่ใส่กลับเข้าไปแล้ว
    แต่ปรากฏว่า ... กลับไปเป็นแบบเดิมอีกแล้ว
    นั่นคือ ... ความร้อนขึ้นสูง แอร์ไม่เย็น
    แต่พอถอดวาลว์น้ำออก ... ทุกอย่างกลับเป็นปกติ

ช่างคาดว่า ... น่าจะเป็นที่การต่อท่อน้ำของระบบแก๊สไม่ถูก
    แต่เราเอง ก็ไม่ได้ไปทำอะไรกับระบบแก๊สมาตั้งนานแล้ว

ตกลงมันเป็นอะไรครับ พี่น้องค๊าบบบบบบ

17. musachi

2,336
    264
    0
    ต้องไล่ที่รถแล้วคร๊าบ

มาขนาดนี้ ซ่อมทางเนต

คงเอาไม่อญู่แล้ว

18. ทางเน็ตเอาไม่อยู่ ต้องพึ่ง 3.9G แล้วครับ

19. RTNET@EK

933
    122
    43
    น่าจะเกี่ยวกับการ โฟวล์ของน้ำที่เข้าเครื่องลดลง พอมีวาล์วน้ำอยู่มันขวางอยู่นิด ๆ และน้ำถูกเพิ่มความร้อนจากหม้อต้มอีกก็เลย ผสมโรงกัน
    กรณีนี้ถ้าถอดแล้วไม่มีปัญหาก็ถอดเถอะครับ ใช้แก๊สด้วยเครื่องร้อนมากอยู่แล้ว ไม่งั้นก็ต้องหาทางเพิ่มประสิทธิภาพการระบายขึ้นอีกยุ่งยากและเสียเงินเพิ่มครับ

20. Tonkun

227
    5
    0
    ถ้าถอดแล้วไม่มีปัญหา เจรงๆ ... ก็คงถอดถาวร ล่ะครับ
    ขี้เกียจไปไล่ระบบใหม่ ... เสียเงิน เสียเวลา

แต่มันน่าแปลกใจตรงที่ ... อยู่ดีๆ ทำไมถึงเป็นแบบนี้ขึ้นมาได้
    เพราะวิ่งแบบนี้ วาวล์น้ำก็ปกติ มาตั้ง 2 ปีแระ ... ไม่เห็นเป็นรัยเลย

งง ๆ ๆ ๆ ๆ

21. musachi

2,336
    264
    0
    มีตรงไหนตันแล้วล่ะ

ในระบบท่อน้ำ

22. RTNET@EK

933
    122
    43
    ทุกอย่างใช้ไปประสิทธิภาพมันก็ตกลงทั้งนั้นแหละครับ ยกตัวอย่างที่เขาบอกกันว่า ทำไมรถป้ายแดงแบ๊ตลูกแรกใช้ได้นานจังตั้ง 3 - 4 ปี แต่พอรถเก่าไปแบ๊ต ไม่เกิน 2 ปี ก็ต้องเปลี่ยนเพราะ
    ระบบชาร์จไฟต่างๆ มันก็เสื่อมลงตามการใช้งาน
    ระบบระบายความร้อนน้ำก็เหมือนกัน มันก็ขึ้นอยู่กับหม้อน้ำ ปั๊มน้ำ ใช้ไปมีตะกรันต่างๆ เกาะ ปั๊มน้ำเสื่อมลง ปั๊มอัดน้ำได้ช้าลง
    2 ปีที่แล้วมีโหลดเป็นหม้อต้มมาเพิ่มตอนนั้นปั๊มยัง 100 เปอร์เซนต์อยู่ ตะกรันก็ยังน้อย อัตราการไหลก็ยังดีเพียงพอ ตอนนี้ปั๊มไม่ถึง 100 เปอร์เซนต์ ตะกรันในระบบก็มากขึ้น โฟลว์ลดลง
    พอถอดวาล์วน้ำที่ขวางอยู่หน่อยนึงก็เพียงพอ ถ้าอยากลองก็ลองถอดสายหม้อต้มออกกลับอย่างอื่นๆ เพื่อลดโหลดลง ถ้าให้เดาก็น่าจะกลับมาปกติเหมือนกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2010
  23. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใช้น้ำยาเติมหม้อน้ำหรือเปล่า บางคนไม่ได้ใช้เลย สนิมกับตะกรัน เพียบ หม้อน้ำตันเหลืออยู่ไม่กี่ช่อง

24. Tonkun

227
    5
    0
    ขอบคุณทุกๆ คำตอบ มากๆ ครับ

25. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ที่ผมสงสัยก็อาการที่มันขึ้นๆลงของความร้อนนี้ละครับ งง ขึ้นก็ไม่ขึ้นไปเลย ลงก็ไม่ลงต่ำ

ของผมพัดลมสองสปีดต่อตรง (เคยวาวล์น้ำเปือยจนเปิดตลอด ) ตอนเช้าความร้อนรถต่ำมากขับตั้งนานกว่าจะขึ้นถึงจุดปรกติเปลียนวาวล์น้ำก็หาย

26. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ที่ผมสงสัยก็อาการที่มันขึ้นๆลงของความร้อนนี้ละครับ งง ขึ้นก็ไม่ขึ้นไปเลย ลงก็ไม่ลงต่ำ

ของผมพัดลมสองสปีดต่อตรง (เคยวาวล์น้ำเปือยจนเปิดตลอด ) ตอนเช้าความร้อนรถต่ำมากขับตั้งนานกว่าจะขึ้นถึงจุดปรกติเปลียนวาวล์น้ำก็หาย

27. Aor Coupe

Aor Coupe New Member Member

218
    1
    0
    ลองดูรีเลย์พัดลมหม้อน้ำดูครับผมเคยเป็นอาการนี้ขั้วรีเลย์ในกล่องฟิวส์หลวมพัดลมทำงานบ้างไม่ทำบ้างมึนเป็นอาทิตย์กว่าจะเจอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้