20 vvl สตาร์ทไม่ติด เริ่มยังงัยดีคับ???

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ta244, 13 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    คือเรื่องราวมันเปนงี้ครับ SR20 neo vvl (มันติดบนฝา)
    รถผมใช้ทั้งแก๊สและน้ำมันคับ ตอนแรกมันก็ดีๆอยู่คับ
    เมื่อสามวันก่อน สตาร์ทแก๊สเลย (ซึ่งปกติมันจะติดได้คับ) แต่วันนี้มันไม่ติดเลย จนแบตหมด
    โอเค ไม่เปนไรผมกลับมาลองสตาร์ทดูอีกครั้งด้วยน้ำมันคราวนี้ก็ไม่ติดเลย
    ก็เลยสับเปนแก๊สไว้ แล้วเข็นกระตุกเอามันติดแฮะ เอ๊ะยังงัย

แต่พอดับปุ๊บ
    สตาร์ทน้ำมันก็จะติดได้คับ แต่ต้องลากยาวววว แล้วเหยียบคันเร่งค้างไว้ด้วย ตอนเหยียบคันเร่งไว้มันก็บุบบับๆ(ยกแล้วดับเรย) แต่พอติดแล้ว ก็ปกติคับ ยกก็ไม่ดับ สับแก๊ส วิ่งได้แต่สะดุดหัวทิ่มเลยตอนเปลี่ยน
    แต่ถ้าสตาร์ทแก๊สก่อน ไม่ติดเรยคับ เปลียนไปใช้น้ำมันสตาร์ทก็ไม่ติด กระตุกอย่างเดียว

ไม่ทราบว่าควรจะเริ่มตรวจเชคจากตรงส่วนไหนก่อนดีคับ
    รบกวนนิดคับ ตอนนี้ไม่ค่อยอยากเอาไปเรย กลัวดับกลางทาง สตาร์ทไม่ติด TT

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ตอบไม่ ถูกเหมือนกัน

3. odd-u12

odd-u12 New Member Privilege

534
    3
    0
    ผมว่านะแก็สมันท่วม ไปดูติ๊กแก็ส + หม้อต้ม ( ระบบมิกเซอร์ )

4. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ระวัง air flow meter พัง ครับ :D

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ตามพี่ข้างบนครับ................................

ลองถอกปลั๊กแอร์โฟร์ออกแล้วสตาร์ท เครื่องดูครับ(ห้ามเร่งเครื่องนะ)ใช้น้ำมันด้วย..............ถ้าติดเดินเบาได้แสดงว่าแอร์โฟร์เสียครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:11:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:10:48 ----------

ตามพี่ข้างบนครับ................................

ลองถอกปลั๊กแอร์โฟร์ออกแล้วสตาร์ท เครื่องดูครับ(ห้ามเร่งเครื่องนะ)ใช้น้ำมันด้วย..............ถ้าติดเดินเบาได้แสดงว่าแอร์โฟร์เสียครับ

6. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ลองดูทีละระบบก่อนนะครับ ลองเช็คจากระบบน้ำมันก่อน ให้สตาร์ทได้เป็นปกติ สตาร์ทติดแล้วก็ดับ
    แล้วสตาร์ทใหม่ให้ได้ก่อนแล้วค่อยลองเป็นแก๊สดู แต่ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วมีปัญหา ต้องแก้ให้จบก่อนนะครับ จะได้เช็คถูกจุด
    อย่าเพิ่งเปลี่ยนไปๆๆมาๆๆนะครับ ระบบเชื้อเพลิงมันจะถูกผสมมั่วไปหมดระหว่างน้ำมันกับแก๊สจนท่วมทำให้สตาร์ทติดแล้วสำลัก
    ชาร์ทแบตให้เต็มด้วยนะครับ ช่วยได้เท่านี้ครับ

7. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ลองดูทีละระบบก่อนนะครับ ลองเช็คจากระบบน้ำมันก่อน ให้สตาร์ทได้เป็นปกติ สตาร์ทติดแล้วก็ดับ
    แล้วสตาร์ทใหม่ให้ได้ก่อนแล้วค่อยลองเป็นแก๊สดู แต่ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วมีปัญหา ต้องแก้ให้จบก่อนนะครับ จะได้เช็คถูกจุด
    อย่าเพิ่งเปลี่ยนไปๆๆมาๆๆนะครับ ระบบเชื้อเพลิงมันจะถูกผสมมั่วไปหมดระหว่างน้ำมันกับแก๊สจนท่วมทำให้สตาร์ทติดแล้วสำลัก
    ชาร์ทแบตให้เต็มด้วยนะครับ ช่วยได้เท่านี้ครับ

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

9. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    สงสัยจะหายแล้วไม่เข้ามาดูเลย

10. ta244

352
    0
    0
    ยังคับ เข้ามาแล้ว แต่มะเช้า กดตอบม่ะได้มันบอกว่าหัวข้อถูกปิดอะไรก็ม่ายรุคับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ตอนนี้คิดว่าจะลองถอดปลั๊กแอร์ไฟลดูก่อน

ขอบคุณพี่ๆ ครับ

11. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    อาการเป็นเหมือนกันเลยคับ กว่าจะสตาท ติดได้ต้องลากยาวมาก แต่ของผมจะเป็นแค่ตอนเครื่องเย็นคับ ถ้าเครื่องยังอุ่นๆ ชึ่งเดียวก็ติดทั้งแก๊สและน้ำมัน
    แก้ไขอย่างไรได้ บอกด้วยนะครับ

12. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

13. new@nymph

12,042
    38
    0
    มากมายหลายอาการ..................ควรจะต้องเข้าไปใช้เครื่องมือตรวจสอบทาง obd2 จะดีกว่าครับ เพราะอาการแบบนี้มันยากที่จะตอบ

14. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมม

15. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ..................อิอิ

16. ta244

352
    0
    0
    ยังไม่ได้กลับไปลองเล้ยยย
    ต้องอาศัยอยู่หอกับเพื่อนไปพลางๆก่อน เย็นนี้ล่ะ รู้กัน !
    กัวจังเลยกัวมันเปนอะไรไป T T

(เวลาไม่มีรถนี่เหมือนไม่มีแขนขาเลย ทำไรม่ะค่อยสะดวก)

17. ta244

352
    0
    0
    ลองถอดปลั๊กแอร์โฟลว์ สตาร์ทน้ำมัน ติดคับ (ไม่ได้เร่งเครื่องด้วย555+)
    เสียบกลับก็สตาร์ทติดคับ จอดไว้หลายวันสงสัยรักษาตัวเองได้แฮะ

พอสตาร์ทแก๊ส ไม่ติดคับ
    เลยกลับมาสตาร์ทน้ำมันก็ไม่ติดซะแระ งง...

สงสัยห้ามสตาร์ทแก๊ส อิอิ

18. new@nymph

12,042
    38
    0
    รบกวน............................ดูที่auto change ด้วยนะครับดูสิว่า...........เขาต่อตัดสัญญาณ หัวฉีดแบบไหน...............(ไปอู่ดีกว่านะ)

19. odd-u12

odd-u12 New Member Privilege

534
    3
    0
    ผมว่านะแก็สมันท่วม ไปดูติ๊กแก็ส + หม้อต้ม ( ระบบมิกเซอร์ ) มันมีระบบแก็สวิ่งเข้าไปใน ท่อร่วม + พอสตาร์ทน้ำมันก็เลยไม่ติดซิ ( ผมก็มั่วๆๆไปนะ )

20. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ......................อิอิ

21. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

22. ta244

352
    0
    0
    อิ..อิ

สงสัยจะเปนที่ชุดสายไฟตรงกล่องฟิวส์ในห้องเครื่อง
    ตอนแรกเครื่องติดแล้วสักพักแอร์ไม่เย็นเลยไปดูคอมแอร์ อ้าวคอมไม่ทำ แต่พอไปขยับดูรีเลย์แอร์ในกล่องฟิวส์ คอมก็ทำ
    วิ่งๆ ไม่เย็นอีก ก็ลงมาดูอีก คราวนี้ พอขยับกล่องฟิวส์ปุ๊บ เครื่องดับเลย.... ต้องเข็นกระตุกเหมือนเดิม

23. new@nymph

12,042
    38
    0
    อืม...................................

24. ta244

352
    0
    0
    วันนี้เลย เข็นกระตุกไปเคลมเวลาด้วยเลย 5555+

เจอพี่ๆ BB มากมายแต่ไม่กล้าเข้าไปทัก จำได้แต่พี่น้อยอ่ะ

25. new@nymph

12,042
    38
    0
    ไม่ทักหละครับ

26. ta244

352
    0
    0
    สนามหน้าๆ

อ้อๆ เจอตัวการแล้วคับ แบตมันไม่ดีแล้วหล่ะ สตาร์ทเสียงดีจริงแต่รอบคงหมุนแรงไม่พอ
    พ่วงแบตเข้าไปติดเลย โง่จิงๆ

ขอบคุณทุกขค.คับผ้ม

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ยินดีด้วยนะขอรับ..........

28. ta244

352
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบบ..
    ของเค้าดีจิงๆ

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้