ตำรวจทำใบขับขี่ของเราหาย สามารถดำเนินคดีได้ไหม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 29 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนั้นเพิ่งออกจากรัชดามา แต่ไม่ได้เมา ลืมรัดเข็มขัด พอมันโบกอยู่ข้างทาง เราก็ยื่นให้ดูว่า เราเป็นหลานสารวัตรนะ เพราะนามสกุลเดียวกัน พอดีมันดึกไปก็เลยไม่ได้โทรหาลุง มันเลยยึดใบขับขี่ไป ทั้งๆที่ลุงเราก็เคยอยู่สน.นั้น พอไปเสียค่าปรับมันดันเขียนว่า ขับรถเปลี่ยนเส้นทางในที่ขับขัน ทั้งๆที่เราโดนคาดเข็มขัด ข้อหานี้มันปรับเรา 400 แต่วันนั้นโทรหาลุงเลย ลุงโทรเข้าสน. เลยโดนปรับแค่ 100 เดียวแต่ที่สำคัญก็คือมันหาใบขับขี่เราไม่เจอ ไปครั้งที่สองก็ไม่เจอ แล้วอย่างนี้ควรจะดำเนินคดีกับมันดีไหมข้อหาหมั่นไส้บ้าง:mad:

1. jack ek

jack ek New Member Member

8
    0
    0
    ลุงเป็นตำรวจไม่ใช่หรืองัยคับ ไม่ลองถามดู แต่คงต้องแจ้งหายทำใหม่มากกว่า

2. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    หาย ยังไงก็คงต้องทําใหม่แหละ

3. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    จริงๆแล้วเค้าก็ทำถูกแล้วนี่คะ ถึงเป็นญาติตำรวจ ทำผิดก็ต้องถูกจับเป็นเรื่องถูกต้องแล้วค่ะ
    ส่วนเรื่องดำเนินคดีว่าทำใบขับขี่เราหาย นี่ก็ไม่ทราบค่ะ (จะมีเวลาไปศาลกันบ่อยๆหรือเปล่า)
    แต่ยังไงก็ต้องทำใหม่อยู่ดีนี่นา ถึงจะฟ้องชนะคดีก็ตาม ใจเย็นๆค่ะเรื่องเล็กๆแค่นี้เอง

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ก็ให้เค้าเขียนใบแจ้งความหายให้ครับแล้วก็ไปทำใหม่ ส่วนตำรวจนายที่ทำหายถ้าช่วยเรื่องค่าทำเนียบทำบัตรใหม่ด้วยก็ดี

ส่วนเรื่องโดนจับเพราะทำความผิดมันก็ถูกต้องและเป็นเรื่องปกติยู่แล้วเพราะไม่ได้เป็นการยัดเยียดข้อหาครับ แต่ข้อหาที่ไม่ตรงกับความผิดจริงสงสัยนายตำรวจลืมเพิ่งมาเขียนทีหลัง

ทำไมไม่ขอใบสั่งตั้งแต่โดนยึดใบขับขี่ครับ ค่าปรับ100-200 คงไม่ใช่เรื่องใหญ่ถ้าเราผิดจริงก็ยอมรับได้ครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผมโดนจับให้ พี่จ่า หน้าที่ทำงาน ไปเอาใบขับขี่ให้ ก็ 100 เดียวเหมืนกัน ครับ ในใบสั่ง 400 (ไม่ต้องถึงผูกำกับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2010
  6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    สงสารลุงนะ เอาไว้ใช้ลุงเรื่องใหญ่ๆดีกว่า ไม่น่าให้เค้ามาลำบากเลย
    เดี๋ยวนี้เคลียร์ยังไงก็ 100 บาท มาตราฐาน ทหารตำรวจข้าราชการด้วยกัน
    เค้าถือเป็นค่าน้ำชาครับ

7. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    ดำเนินคดีได้ครับ....โดยการแจ้งบัตรหายแล้วไปขอทำใหม่ เหอๆ

เมื่อก่อนผมโดนยึดมอไซค์ทั้งคัน(เพราะไม่ได้ติดป้ายทะเบียน) ผ่านไปวันเดียว คาบู หาย ยังทำไรไม่ได้เลย ต้องเข็นกลับบ้านไปหามาซื้อคาบูมือสองมาใส่เอง..(แถมยังต้องเสียค่าปรับอีกกกกกก) ชีวิตตตตตตตตตตตตตตต(บัดซบ)

8. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    แจ้งความไว้เป็นหลักฐานครับ และระบุด้วยว่าคุณพี่ตำรวจเป็นคนทำหาย อย่าไปแจ้งหายเฉยๆนะครับ

เพราะเคยได้ยินมาเหมือนกันว่าพอเราแจ้งหายแล้วเราไปทำใหม่ ใบขับขี่ใบอันเก่าดันยังอยู่ที่ตำรวจเค้า

เดี๋ยวเราจะโดนข้อหา " แจ้งความเท็จ " นะครับซวยซ้ำซ้อนเข้าไปอีก...

9. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    หลังๆมานี่ไม่แน่ใจนะครับ ว่ายังต้องมีการแจ้งความใบขับขี่หรือเอกสารพวกนี้หายอยู่หรือปล่าว หรือไปทำเรื่องทำบัตรใหม่ได้เลย.....ฝากชี้แนะเพื่อทราบโดยทั่วกันด้วยนะครับ...

10. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    นำใบแจ้งความไปขอทำบัตรใหม่เลยครับ แต่งตัวหล่อๆ รูปออกมาจะได้สวยๆ :)

11. spoon_ek

spoon_ek New Member Member

35
    0
    0
    แจ้งความลงบันทึกประจำวันเลยครับ แล้วเอาบันทึกประจำวันไปทำใบขับขี่ใหม่
    เพราะเราไม่ได้โดนจับแล้วไม่เสียค่าปรับ แล้วมาแจ้งหายซะหน่อย ถ้าทำแบบนั้นคือแจ้งความเท็จครับ
    อันนี้ตำรวจเป็นคนทำหาย ถ้าระบุชื่อตำรวจคนที่ทำหายลงในบันทึกประจำวันด้วยก็น่าจะดีครับ ...

ผมก็เคยโดนเขียนใบสั่งว่าฝ่าไฟแดง ทั้งๆที่จริงๆผมกลับรถในจุดที่ห้ามกลับ น่าจะต้องเป็นฝ่าฝืนสัญญาณป้ายจราจรแท้ๆ
    คนคีย์ข้อมูลมันคนละคนกับคนเขียนใบสั่งครับ ลายมือเวลาเขียนในสั่งก็อ่านลำบากจะแย่อยู่แล้ว หรืออาจจะเมาค้างเมื่อคืนก็ได้ 55+
    เสีย 100.- ให้เค้าไปเหอะครับ ค่าน้ำร้อนน้ำชา ขับรถไปๆมาๆหลายรอบ หมดน้ำมันเกิน100 อีกครับ...

12. spoon_ek

spoon_ek New Member Member

35
    0
    0
    ครับ

แจ้งความลงบันทึกประจำวันเลยครับ แล้วเอาบันทึกประจำวันไปทำใบขับขี่ใหม่
    เพราะเราไม่ได้โดนจับแล้วไม่เสียค่าปรับ แล้วมาแจ้งหายซะหน่อย ถ้าทำแบบนั้นคือแจ้งความเท็จครับ
    อันนี้ตำรวจเป็นคนทำหาย ถ้าระบุชื่อตำรวจคนที่ทำหายลงในบันทึกประจำวันด้วยก็น่าจะดีครับ ...

ผมก็เคยโดนเขียนใบสั่งว่าฝ่าไฟแดง ทั้งๆที่จริงๆผมกลับรถในจุดที่ห้ามกลับ น่าจะต้องเป็นฝ่าฝืนสัญญาณป้ายจราจรแท้ๆ
    คนคีย์ข้อมูลมันคนละคนกับคนเขียนใบสั่งครับ ลายมือเวลาเขียนในสั่งก็อ่านลำบากจะแย่อยู่แล้ว หรืออาจจะเมาค้างเมื่อคืนก็ได้ 55+
    เสีย 100.- ให้เค้าไปเหอะครับ ค่าน้ำร้อนน้ำชา ขับรถไปๆมาๆหลายรอบ หมดน้ำมันเกิน100 อีกครับ...

13. ek96

ek96 New Member Member

6
    2
    0
    ถ้าไม่พอใจตำรวจก็ไม่ต้องให้ลุงช่วยซิฟ้องเลยผิดก็ยอมรับซะอย่าไปหาเรื่องโทษตำรวจถ้าไปดำเนินคดีลุงที่ขอนั่นแหละจะเสียหน้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้