สอบถามเกี่ยวกับเสียงเครื่องยนต์ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kumthorn00, 20 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kumthorn00

kumthorn00 New Member Member

19
    0
    0
    ตอนสตาร์ทเคื่องตอนเช้ามันจะมีเสียงเครื่องยนต์ ดัง แต๊ก ๆๆ ประมาณ 5 วินาที แล้วก็หาย แต่พอเร่งรอบสูง ๆ ประมาณ 2000 รอบ เสียงก็จะดังเหมือนเดิม เอาไปให้ช่างตรวจสอบ ช่างบอกว่าน้ำมันเครื่องขึ้นไม่ทัน จะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ

อาการก่อนจะมีเสียงเกิดขึ้น ผมได้เอารถไปซ่อมมา ช่างเอาฝาสูบไปปาดออก เพราะฝาโก่ง อาการซ่อมเสร็จขับได้ปกติไม่มีเสียงใด ๆ แต่ผมสังเกตุคือ จะมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาจากใต้เครื่องตอนที่ขับรถและจอดจะมีน้ำมันเครื่องหยดออกมา จนวันหนึ่งขับไปสักพักเครื่องดับเฉย ๆ เลย เร่งก็ไม่ขึ้น สตาร์ทไม่ติด เอะใจว่าน้ำมันเครื่องต้องหมดแน่ ๆ เลยไปซื้อมาเติมและปล่อยให้เครื่องเย็นสักพัก มาสตาร์ทอีกทีติดครับแต่มีเสียงแต๊ก ๆๆๆ เวลาสาร์ท แล้วก็หายเงียบไป พอเร่งเครื่องก็ดังอีก เอากลับไปที่ร้านซ่อมเจ้าเดิม ปรากฏว่าลืมเสียบสายตัวเปิด-ปิดน้ำมันเครื่อง (เห็นช่างบอกยังงั้น) ที่อยู้ใต้เครื่อง ถามช่างว่าจะทำให้เสียงหายได้ไหม ช่างบอกว่าได้แต่มันต้องรื้อใหม่หมด และช่างก็บอกว่ามันไม่เป็นไรหรอกแค่น้ำมันเครื่องมันขึ้นไม่ทัน

พี่ ๆ เคยเจออาการเหมือนรถผมไหมครับ มันเป็นที่ตัวไหนและมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ จะได้บอกช่างแก้ไขให้ถูกจุด
    ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าที่ให้คำตอบครับ

กำธร 08-4515-9039

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เสียงชาร์ฟ แน่ๆเลย ต้องรื้อท่อนล่างดูอีกที ว่าเป็นรอยมากน้อยแค่ไหน

หรือลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์ที่หนืดขึ้นดูก่อนก็ได้ครับ :)

3. kumthorn00

19
    0
    0
    ครับผม จะลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่หนืดกว่าเดิมดูครับ
    ท่านอื่นว่ายังไงครับ ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ ช่วยผมด้วย ......

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ตามพี่ดิวเลยครับ...น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ก็ได้นะครับ...ลองดูครับ

ปล.ขอให้หาไวๆครับ

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    มาช่วยup ครับ อาการแบบนี้ยังไม่เคยเป็นเลยช่วยให้ข้อมูลไม่ได้

แต่น้ำมันเครื่องขึ้นมาเลี้ยงระบบไม่ทันแบบนี้ไม่ดีแน่ๆ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมเชิญครับผม...:eek:

6. kumthorn00

19
    0
    0
    น้ำมันเครื่องเปลี่ยนแล้วครับ อาการยังเหมือนเดิม สตาร์ทอนเครื่องเย็นจะมีเสียง แต๊ก ๆ ๆ ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องร้อนไม่เป็นครับ และรอบสูงจะมีเสียงแต๊ก ๆ ๆ เหมือนกัน
    เท่าที่ผมอ่านดูในเน็ต อาการน่าจะมาจากชาร์ปก้าน งานนี้มีเสียตังค์แน่ครับ อาการนี้ในใจอยากให้เป็นกรณีสุดท้ายครับ พี่ ๆ ท่านใหนเจออากาแบบนี้รบกวนด้วยครับบอกวิธีแก้ด้วย สำหรับราคาชาร์ปก้านใครมีร้านราคาถูก ๆ หรือแนะนำร้านค้าที่ราคาไม่แพงด้วยครับ ผมอยู่หนองคายครับ

ขอบคุณพี่ ๆ อย่างสูงครับ

7. romkloa

623
    2
    0
    นี่แหละอาการเริ่มต้นที่เค้าเรียกกันว่า ชาร์ฟละลาย เพราะน้ำมันเครื่องขึ้นไปเลี้ยงไม่ทันครับ :)

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตอนนี้ผมก็ พบปัญหาหย่ายยยยยย ยัง ปวด กาบาล ไม่ หาย อิอิอิ

9. romkloa

623
    2
    0

ของคุณแจ๊ค ไม่หย่ายยยยยยย (ปัญหา) :)

เปิดฝาสูบเปลี่ยนปะเก็นก็หายแล้ว คาดว่าปะเก็นฝาสูบรั่วครับ :):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้