Hilux Mighty-X GL ปี93 เดิมๆอยากบูรณะสภาพครับ ขอคำแนะนำ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Beverly_Hills, 19 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Beverly_Hills

Beverly_Hills Guest

0
    0
    0
    สวัสดีสามชิกทุกท่านครับ รถที่บ้านเป็นไมตี้เอ็กซ์'93 เครื่องเดิม2L-II เกียร์ธรรมดา 5เกียร์ ล้อเดิมขอบ14 นิ้ว สภาพสูงสุดสู่สามัญ ใช้มากว่า 15 ปีแล้วตั้งแต่ออกห้าง วิ่งมาเกือบสามแสนกม.แล้ว ต้องการบำรุงรักษาครับไม่รู้ว่าขับสภาพเดิมๆไม่แต่งจะมีคนคุยด้วยหรือเปล่า ^-^

1. ช่วงล่างด้านหน้าเวลาขับแล้ว โยกดิ๋งๆ โยกลงหัวทิ่มนะครับไม่ได้เป๋ซ้ายขวา คาดว่าโช้คได้กลับญี่ปุ่นไปแล้วใช่หรือไม่ครับ จะเปลี่ยนของใหม่มีแบบไหนบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    2) เวลาวิ่งมาแล้วจะเปลี่ยนเกียร์ลง เกียร์ 1 เกียร์ 2 เข้ายากโดยเฉพาะเกียร์ 2 ฝืนมาก ดังกึก ดูฝืนๆ บางครั้งเข้าไม่ได้เลยบางครั้งฝืนใส่เกียร์แล้ว ดังกึกกก แต่ยังอยู่เกียร์ว่าง ต้องเข้าใหม่อีกครั้ง เป็นเพราะอะไรครับ
    3.อันนี้เพิ่งสังเกตครับ พอปล่อยคลัชต์หลังเข้าเกียร์ มีเสียงดัง กึง เหมือนเหล็กกระทบกับที่ด้านหลัง เดาว่าจากเพลากลางมั้งคัรบ เป็นเพราะอะไร
    4. พวงมาลัยระยะฟรีมาก(ไม่รู็เรียกถูกหรือเปล่า ) คือสามารถขยับอยู่กับที่ได้ประมาณ 30 องศาน่ะครับ ไม่รู้จะเรียกอย่างไรดี
    5. ช่องแอร์ครับ ด้านขวาของคนขับแอร์หายคัรบ มีแต่ช่องกลางกับซ้าย
    6. ลักษณะนี้ไม่รุ็ว่าเหมือนผมหรือเปล่า น่าจะเป็นทุกคันแหละครับคือพอปล่อยคันเร่งแล้วน่าทิ่มกันไหมครับ ที่ผมคิดว่าเป็นทุกคันเพราะรถขับหลังอีกคันที่บ้าน BENZ W124 E220 ก็เป็นเหมือนกัน

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    คายาบ้ากระบอกบรอน 1500++

ลองเช็ค ระยะหน้าครัช และบูชคันเกียร์นะครับ

ตุ๊กตาเพลากลาง ควร ถึงเเก่เวลาต้องเปลี่ยนนะครับ

ควรตรวจเช็คระบบช่วงล่าง พวกบูชปีกนกเเละคันชักคันส่ง เเล้วตั้ง 0 เช็คระยะ ฟรีของพวงมาลัยด้วย

คาดว่า ท่อส่งลมแอร์จากตู้อาจจะหลุดช่วงใดช่วง 1 ตรวจสอบเลยครับ

ลองปรับเเต่งปรับให้ขับเเบบว่าลื่นขึ้นน่าจะช่วยได้นะครับ

ถึงเจ้าของกระทู้ นะครับ ควรล็อคอินด้วย ถึงจะดีนะครับ

3. Beverly_Chrin

Beverly_Chrin New Member Member

18
    0
    0
    ล็อกอินแล้วครับ

แล้วนอกจาก คายาบ้า มีแบบอื่นอีกมั้ยครับ ลักษณะการขับขี่เป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับของเบิกศูนย์ แล้วทำไมมันถูกจังล่ะ ทนไหมครับ

สุดท้าย พอจะแนะนำอู่เปลี่ยนอะไหล่พวกนี้หน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่แถวรามอินทรา-สุวินทวงศ์ ตลาดมีน หรือจะเข้าอู่พวกรถตู้รถสองแถวโมดิฟายอะไรพวกนี้ดีไหมคับ

4. JZ_std.

8,075
    74
    0
    มันก็มี พวก โช้คพวกโทคิโก้ ก็ได้นะครับ ใช้งานได้เหมือนกัน

บางอย่างราคาไม่เเรงแต่คุณภาพใช้ได้เลยนะครับ

งั้นเข้าทางตามรายเซนผมเลยครับ บ้านใกล้เรือนเคียง

สุวรรณภูมิยางยนต์ ครับ ทำช่วงล่าง

หรือจะโมเพิ่มหรือวางเจ ก็มีให้เลือกครับ

เกษมเซอร์วิส ลาดกระบัง

ประสิทธิ์เทอร์โบ มีนบุรี

อยากทำอะไรโทรมาสอบถามก็ได้นะครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีใครอยากจะเสียตังกับผมนานเเล้ว อิอิอิอิ

5. Beverly_Chrin

Beverly_Chrin New Member Member

18
    0
    0
    ครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำร้านครับ คงไปทำที่นั่นแน่ ร้านอยู่ไหนของมีนบุรีครับ

ขอถามต่อนะครับ

ถ้าหากว่าจะถือโอกาสโหลดต่ำลงมาสักหน่อยจะเป็นการยุ่งยากไหมครับ ? ต้องทำอะไรบ้างทั้งหน้าและหลัง ไม่ต้องอมยาง แค่ลงมานิดเดียวพอเพราะแค่ต้องการให้หลานของผมขึ้นรถสะดวกๆหน่อยน่ะครับ ไม่ได้ต้องการจะโหลดซิ่ง :)

คุณพ่อผมแกเคยบอกว่าเคยเอาไปทำอะไรกับช่วงล่างด้านหน้าก็ไม่รู้ เห็นบอกว่าไปรองชิมส์ปีกนกมา เพราะแก้ปัญหายาง ผมก็ไม่เข้าใจเพราะดูไม่เป็น

ถ้าอย่างนี้ผมจะทำให้กลับสุ่สภาพเดิมได้ไหมครับ

6. คุนปรึกษาถูกคนแว้วคับ
    (มีล้อขายคับ)

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    จัดไปยาวๆเลย......

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ต๋าม ปล๋า ทาน แม๋น ว้า เลยคร๊าบ

9. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ยินดีต้อนรับครับผม บ้านนี้อบอุ่นเสมอ อิอิ

10. tumcartoon

tumcartoon New Member Member

19
    0
    0
    งานนี้คงหมดเปนเหมื่น ค่าโช๊คอย่างเดียวหน้าหลังด้วยผมเคยเปลี่ยนของคายาบ้าก้อต้นล่ะพันแล้วคับ ไหนจะคลัชอีกลูกหมากบนล่างด้วยรึป่าวก้อยังไม่รุ้ ผมเคยบุรณะเอาไปวางเจ

11. JZ_std.

8,075
    74
    0

ข้อบใจ้ม้ากๆหมู้ อิอิอิอิอิอิอิ

ร้านอยู่เเถวสุวรรณภูมิ

12. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    จัดไป..สั้นๆ

13. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    งานจะเข้า เยอะ ทำส่วนช่วงล่างหน้าก่อน แล้วอันอื่นค่อยๆ ถยอยทำ
    ส่วนเกียร์ น่าจะ บูท คันเกียร์ ไม่กี่ร้อยบาท ครับ

14. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  15. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    ช่วยดันคับ

16. Beverly_Chrin

18
    0
    0
    ครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะค่อยๆทยอยดำเนินการตามคำแนะนำแน่นอนครับ แต่ช่วงนี้ยังไม่ว่างเพราะเดินนี้คงต้องใช้รถทั้งเดือนเลย เชงเม้ง สงกรานต์ ตจว. ฯลฯ

17. modernep1

modernep1 New Member Member

1
    0
    0
    อาการเข้าเกียร์ 2 ยากนั้น ผมใช้ไมตี้ เหมือน กัน ลองลดรอบเครื่อง เดินเบา ให้ไม่เกิน 600 รอบ ดูครับ อาการเข้า เกียร 2 ยาก จะดีขึ้น หรือหายไป หากเราตั้งรอบเดินเบาสูงจะออกตัวง่าย แต่เข้าเกียร์ยากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้