รถสะดุดคับช่วยด้วยคับ พี่ๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย น้องevoขาวๆ, 12 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    รบกวนขอคำปรึกษาด้วยคับ
    เวลารอบสูงๆ สองสามวันก่อนแค่สะดุด เล็กๆคับ บางครั้งบางคราว
    แต่เมื่อวานนี้มาหนักครับรัวๆๆๆๆๆเลยครับ รอบประมาณ 5000+ จนสุดรอบครับ
    ลองถอดหัวเทียนดูแล้วไม่มีเขม่าคับ หัวสีน้ำตาลอ่อนเท่าๆกันทุกหัวคับ

อาการแบบนี้คอยจุดระเบิดมีปัญหารึป่าวคับ ไม่มีลองคับ คงต้องซื้อใส่เลยกลัวผิดอาการคับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    สะดุด เกิดมาได้จาก 2 สาเหตุ
    1ไฟจุดระเบิด ถ้าเกิดจากคอย มันจะสะดุดเป็นจังหวะ ที่ตำแหน่งเดิม
    สายหัวเทียนรั่ว ก็สะดุด
    2.สะดุดจากน้ำมัน ปั๊มติ๊กถอยก็ทำให้สะดุดครับ รอบสูงจ่ายน้ำมันไม่พอ

3. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ขอบคุณคับว่าพุ่งนี้จะลองวัดแรงดันดูก่อนคับ

4. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    อาจจะเป็นที่หัวเทียน ก็ได้นะ

ของผมเคยเป็น เเล้วลืมตรวจสอบเบื้องต้นก่อน

สุดท้ายหัวเทียน ซะงั้น

5. phu@gods

phu@gods New Member VIP

98
    1
    0
    ลองตั้งเขี้ยวหัวเทียนดูก่อนนะครับ ผมเคยเป็นครับ แต่ไม่รู้ใช่อาการเดียวกันหรือเปล่านะครับ

6. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ผมลองชักสายหัวเทียนตอนรอบเดินเบาสายที่สามอะคับอะคับ ไฟออกตรงคอยอะคับ แต่สายอื่นไม่เปนอย่างนี้คอยพังไหมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2010
  7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองอธิบายอีกครั้งครับ ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ

8. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ตอนนี้อะครับ รถผมเวลาลากรอบเกิน 5000 รอบขึ้นไป รถมีอาการสะดุดครับ รัวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่รถก็วิ่งได้นะครับ ไม่ได้หัวทิ่มครับ
    และผมก็ลองชักสายหัวเทียนดูว่าคอยรั่วไหม พอชักสายที่ 3 นับจากซ้ายครับ มีไฟออกตรงคอยครับ
    คือแบบนี้คอยพังไหมครับ

9. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    คอยรั่วอะดิครับอย่างนี้

10. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับ พุ่งนี้เอาคอยใหม่มาลองอะครับ หวังว่าคงเปนแค่นี้พอ ฮ่าๆๆ

11. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เปลี่ยนคอยแล้วไม่หายครับ งง งง งง รอบสูงยังเบลออยู่ครับ

12. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ดูแรงดันน้ำมันหรือยังครับ

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สะดุด หรือ สะอึกครับ ลองจับอาการดูครับ
    ถ้าสะดุด เช็คสายหัวเทียน หัวเทียน และ แอร์โฟร์
    ถ้าสะอึก เช็คกรองน้ำมันเบนซิน และ แรงดันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:11:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:11:24 ----------

สะดุด หรือ สะอึกครับ ลองจับอาการดูครับ
    ถ้าสะดุด เช็คสายหัวเทียน หัวเทียน และ แอร์โฟร์
    ถ้าสะอึก เช็คกรองน้ำมันเบนซิน และ แรงดันครับ

14. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมเคยเป็นที่ สาย แอร์โฟร์ ขาดใน ไล่ให้ตายเปลี่ยน ทุกอย่างไม่หาย

นึกได้ต่อสายแอร์โฟร์มา มันไม่ขาดนะ แต่เป็นขี้เกลือ ถามพี่โอ๋ดูได้ครับ

ไล่กันกว่าจะเจอ

15. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    สะดุดรัวๆเหมือนปืนกลเลยครับ ตั้งแต่ 5000 รอบ จนสุดเกียร์ครับ
    แรงดันยังไม่ได้เช็คครับเพราะไม่มีตัววัดแรงดันเลยครับว่าจะเข้าอู่พรุ่งนี้ครับ ให้ที่อู่ลองดูอะครับ
    ของผมไม่มีแอร์โฟ แล้วอะครับ

16. zoomclick

zoomclick New Member Member

14
    1
    3
    เป็นเฉพาะตอนซัดใช่ไหม

17. Chansata

Chansata Member Member

32
    0
    6
    เอาที่เจอกับตัวนะครับ

เคยเป็นแบบว่า รอบสูงๆมันดัง ปับๆๆๆ เหมือนท่ออินเตอร์หลุด ไอเราก็อยากทำเอง ไล่นู่นไล่นี้ ไม่หาย เปลียนหัวเทียนทีเดียวจบเจ้าไม่เล้าหรือเลยครับ
    2 บูสมาเต็มๆละสะดูด1จังหวะ ปึก!!! แต่ถ้าเลียคันเล่งไม่กดมิดไปได้ ของผมเล่ระบบน้ำมันหายเลยครับ ^_^

18. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เปนฉเพาะซัดครับ ตอนนี้อยู่อู่ครับ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วเปลี่ยน cdi เปลี่ยน คอย ไม่มีหายเลยครับ
    วัดแรงดันเบนซิลไม่ตกครับ
    แต่ตอนนี้ปิดปรับบูส หายครับ
    ปกติ low อยู่ 1.3 ครับ hi 1.5
    ปิดปรับบูสแล้วหายแต่เนื่องจากสปริงเวสเกตแข็งครับ ก็ 1.3 เท่าใช้ปรับบูสแต่ไม่สะดุดครับ
    ช่างที่อู่ก็กำลังจะลอง 1.5 อยู่ครับว่ายังสะดุดอยู่ไหมถ้าไม่สะดุด ก็จะลองเอา โซลินอย ปรับบูสคันอื่นมาลองครับ
    ถ้าไม่หายอีกก็มึนหนักกว่าเก่าอีกครับ ฮ๋าๆๆๆ

19. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เป็นเฉพาะซัดครับ ตอนนี้อยู่อู่ครับ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วเปลี่ยน cdi เปลี่ยน คอย ไม่มีหายเลยครับ
    วัดแรงดันเบนซิลไม่ตกครับ
    แต่ตอนนี้ปิดปรับบูส หายครับ
    ปกติ low อยู่ 1.3 ครับ hi 1.5
    ปิดปรับบูสแล้วหายแต่เนื่องจากสปริงเวสเกตแข็งครับ ก็ 1.3 เท่าใช้ปรับบูสแต่ไม่สะดุดครับ
    ช่างที่อู่ก็กำลังจะลอง 1.5 อยู่ครับว่ายังสะดุดอยู่ไหมถ้าไม่สะดุด ก็จะลองเอา โซลินอย ปรับบูสคันอื่นมาลองครับ
    ถ้าไม่หายอีกก็มึนหนักกว่าเก่าอีกครับ ฮ๋าๆๆๆ

20. KONGKUB

2,256
    14
    38
    อืม ปัญหาโลกแตกจิงๆ ขอให้หายไวๆละกัน

สะดุดตอนบูสเยอะๆ พวกท่ออินเตอร์มีไม่แน่นหรือเปล่าครับ

แต่หายแล้วมาเล่าด้วยนะครับว่าเป็นเพราะอะไร

21. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้าใช้ปรับบูสท์ไฟฟ้า ปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัวโซลินอยส์ปรับบูสท์ทำงานผิดปกติครับ
    ลองหาสลับดูครับ

22. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ครับผมตอนนี้กำลังหาสลับอยู่ครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับที่ให้คำปรึกษา
    ถ้าอาการหายยังไง จะเอามาแจงรายระเอียดครับ

23. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ครับผมตอนนี้กำลังหาสลับอยู่ครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับที่ให้คำปรึกษา
    ถ้าอาการหายยังไง จะเอามาแจงรายระเอียดครับ

24. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    หายไวๆครับ

25. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้บทสรุปครับ
    วันนี้ช่างจะลองเปลี่ยนกล่อง f con ใบอื่นลองครับ และลองดูใหม่ เห่อ เหนื่อยใจจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะครับ

26. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้าไม่ใช่ที่โซลินอยส์ ให้ดูผ้าเวสเกทแยก ว่ามีรูรั่วเป็นตาหมดหรือเปล่า ตามขอบผ้า ลองส่องไฟดู

27. eff3927

eff3927 New Member Member

207
    2
    0

อันนี้ผมเคยเป็นแต่ สายมันรั่วครับ พอเปลี่ยนก็หายเลย ไล่หานานเลยครับว่าสาเหตุอะไร พอดีอยู่ๆก็มองเห็นว่ามันรั่ว(รูนิดเดียวไม่สังเกตุไม่เห็น)เลยหาย แต่ของคุณ น้องevoขาวๆไม่แน่ใจอะครับ

28. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับจะลองดูนะครับ

29. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เรียบร้อยแล้วครับ หายสะดุดแล้วครับ

สรุปว่าจูนใหม่ครับ หายสนิทครับ

ไม่มีอะไรเสียเลยครับอยู่ดีดีแท้ๆเลย

แต่เห็นจูนเนอร์บอกว่าในตารางมีค่าเพี้ยนๆครับ ไม่รู้เกิดขึ้นได้ยังไง เค้าบอกว่ากล่องมันเพี้ยน ฮ่าๆๆ

สรุปว่าหายแล้วดีใจจัง

30. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เรียบร้อยแล้วครับ หายสะดุดแล้วครับ

จูนใหม่ครับ หายสนิทครับ

ไม่มีอะไรเสียเลยครับอยู่ดีดีแท้ๆเลย

แต่เห็นจูนเนอร์บอกว่าในตารางมีค่าเพี้ยนๆครับ ไม่รู้เกิดขึ้นได้ยังไง เค้าบอกว่ากล่องมันเพี้ยน ฮ่าๆๆ

สรุปว่าหายแล้วดีใจจัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้