รบกวนสอบถามพี่ๆ เรื่องอาการรถหน่อยครับ..

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย •"*PeDiXz*"•, 15 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    เรื่องมันมีอยู่ว่าผมไปเปลี่ยนผ้าเบรค + เจียรจาน + เซาะร่องมา
    พอเอาไปลองขับรู้สึกว่าเวลาใช้ความเร็วสูงๆ รถมันมีอาการสั่นทั้งคันเลยครับ โดยเฉพาะตอนเบรค
    ผมเลยเอาไปถ่วงล้อดู ปรากฏว่ามีล้อข้างขวาข้างเดียวที่เพี้ยนไปนิดหน่อย
    ก็เลยลองใส่ปลอกกันสั่นดู แล้วไปลองขับอีกที ทีนี้พอใช้ความเร็วสูงๆ รถไม่ค่อยออกอาการมากนัก
    แต่พอตอนเบรคสั่นยิกๆ เป็นเจ้าเข้าเลยอ่ะครับ.. สรุปก็ยังไม่หายเหมือนเดิม

เลยอยากรบกวนสอบถามว่ามันเป็นที่อะไร? แล้วต้องทำยังไงบ้างอ่ะครับถึงจะหาย? (รถขับสี่)
    ขอบคุณครับ..

2. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
  3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เบรคแล้วสั่น ไม่เบรคไม่สั่นใช่มั๊ยครับ แล้วก่อนที่ไปเจียจาน เปลี่ยนผ้า เซาะร่องจาน มันสั่นมั๊ย

ถ้ามันสั่นอยู่แต่เดิมแล้ว อาการนี้ จำเลยรายแรกก็น่าจะเป็นที่ตัว จานเบรค

ผมไม่ได้หมายความว่าร้านที่ทำเบรคให้ไม่ดีนะ แต่อาการแบบนี้ น่าจะดูที่ตัวจานก่อนครับ

หรือไม่ก็ลองทำการเจียจานแบบประชิดดูครับ ร้านใหญ่ๆทำได้หมด

เครื่องแบบนี้อ่ะ ไม่ต้องถอดล้อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2010
  4. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    ตอนใช้ความเร็วสูงๆ แล้วสั่นนิดหน่อยครับ
    แต่ถ้าขับเร็วๆ แล้วเบรคจะสั่นยิกๆ เลย

ก่อนที่จะไปเจียรจาน เซาะร่อง เปลี่ยนผ้าเบรค ไม่มีอาการดั่งกล่าวเลยครับ
    T_____________________T

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลองเช็คจุดยึดคาลิเปอร์ ลองถอดแล้วใส่ใหม่ จุดใดที่ควรหล่อลื่น
    ก็ทาด้วยจาระบีสำหรับเบรค ดูผ้าเบรคว่ากิ๊บล็อกผ้าเบรคแน่นดี
    หรือเปล่า ผ้าเบรคพอดีกับคาลิเปอร์ไหม ถ้าปรกติก็ทำความสะอาด
    หน้าแปลนดุมล้อแล้วค่อยใส่จานแล้วลองดู

ถ้าไม่หาย ก็ต้องดูที่จานเบรค ว่าคดไหม ร้านใหญ่ๆมีเกจ์วัดค่าความ
    เพี้ยนของจาน หรือไม่ก็ขึ้นเครื่องเจียร์ประชิดล้อไปเลย แต่วันหลังจะ
    ถอดจานเบรคต้องมาร์คตำแหน่งจานด้วย ไม่งั้นใส่ไปก็จะกลับมาเพี้ยน
    อีกอ่ะครับ

ผ้าเบรคใหม่ควรรันอินผ้าเบรคก่อนใช้งานจริงนะครับ ถ้าผ้าเบรคใหม่
    จานเจียร์มาใหม่แล้วอยู่ดีๆกดเบรคล้อล็อก จะทำให้ผ้าเบรคไหม้ กับจาน
    คดได้อ่ะครับส่วนสั้นเวลาวิ่งน่าจะเป็นที่ล้อ ยาง กับช่วงล่างมากกว่าเบรค
    อ่ะครับ

ปล อันนี้ไม่ยืนยัน นะครับ คือ เซาะร่องแล้วร่องที่เซาะมันคม เวลาเจอ
    ผ้าเบรคซิ่งเนื้อผ้าแข็งๆ เวลากดเบรคมันจะทำให้ผ้าเบรคสะดุดกับร่อง
    ที่เซาะแล้วเบรคก็จะสั่นอ่ะคับ ส่วนอีกอย่างที่เคยเจอคือถ้าเบรคหลังมัน
    สั่นมันจะทำมีแรงสั่นสะท้านมาที่เบรคหน้าและขึ้นมาที่พวงมาลัยด้วยอัน
    นี้ค่อนเฟริม์ เพราะเจอมากับตัว

6. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    ทำยังไงดี?
    T_______________T

7. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เคยเจอ จานเบรค ด้านในกับด้านนอกหนาไม่เท่ากันครับ

แก้ไขโดยการเปลี่ยนเลยครับ

8. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ลองเจียรจานดูครับ ถ้าไม่หาย ตัดระบบเบรคออกไปก่อนไปดูที่ช่วงล่างครับ

ลูกหมากปลายแร็ค ลลูกหมากปีกนก ลูกปืนล้อ ฮับริงล้อ พวกนี้มีผลหมดครับ

ของผมเคยเจอเจียรจานไม่หาย เลยยกช่วงล่างมันทิ้งหมดเลย คราวนี้นิ่งเลยครับ

อย่างเพิ่งไปหลงประเด้นว่า เบรคแล้วสั่นจะต้องมาจากจานเบรค แรงสั่นสะเทอนมันส่งไปทุกจุด

ของช่วงล่าง เพราะฉะนั้นหากตัวหนึ่งตัวใด อ่อนแอ(หลวม) อาการสั่นสะท้านก็มีโอกาสที่

จะเกิดจากจุดนั้นได้ครับ

9. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมก็เคยเป็นตอนเปลี่ยนจานมาใช้ยี่ห้อหนึ่งเนี่ยแหละครับ เบรคสั่นยิกๆๆเลย พอถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ช่างถอดคาลิเปอร์มาขัดผ้ากับจาน ใส่ไปใหม่หายเลยครับ คาดว่าน่าจะมีอะไรที่ใส่แล้วผิดตำแหน่งไปน่ะครับ ลองถอดแล้วใส่ใหม่ดู ไม่ต้องแกะจานนะครับ เฉพาะคาลิเปอร์กับผ้าเบรค

10. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เหยียบเบรคแล้วมันมีอาการสู้เท้าไหมครับ

11. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    แต่พอตอนเบรคสั่นยิกๆ เป็นเจ้าเข้าเลยอ่ะครับ
    การสั่นเวลาเบรค ค่อนข้างชัดเจนว่ามาจากจานเบรค
    ข้อมูลนี้ เอาไว้สันนิษฐานอาการเบรคเบื้องต้นได้นะคับ

มีเสียงตอนเบรค ... มาจากผ้า
    มีสั่นต้านเท้า ... มาจากจาน
    มีสั่นต้านเท้ามีเสียง ... ก็เช็คผ้าดู ถ้าปกติ ยังไม่ใกล้หมด ก็ไปที่จาน
    มีเสียง ตอนไม่ได้แตะเบรค (รถไหลเบาๆแล้วได้ยิน) ... คาลิปเปอร์ค้าง

ตรงนี้เลยขอเอนไปทางจานเบรค ซึ่งเจียร์มาแล้วก็ไม่ใช่ว่าไม่มีโอกาสคดแล้วสั่น
    จานจะมีความหนาขั้นต่ำอยู่ ทั่วไปลดลงประมาณ 2 mm. (หนา 20 mm. ห้ามบางเกิน 18 mm.)
    จานที่ผ่านการใช้งาน การเจียร์จาน มวลจานจะน้อยลง ค่าความร้อนต่อ 1 ปริมาตรจะเพิ่มขึ้น
    เมื่อมีการเปลี่ยนอุณหภูมิอย่างฉับพลัน จึงเกิดการคดได้อีกง่ายมาก
    (หลายคนเคยเจอ ... เจียร์มา อาทิตย์นึง คดอีกแระ แต่ไม่ได้คิดเลยว่าเจียร์กี่ครั้ง ใช้มานานเท่าไร)

ส่วนจะแยกว่ามาจากเบรคหรือช่วงล่าง ก็ดูอาการว่าเกิดเมื่อไร
    ช่วงล่าง จะสั่นตอนวิ่ง หรือ เบรค ก็จะสั่นตอนเบรค
    เอาให้ชัวร์หน่อย ก็ลองยกคันเร่ง ให้ความเร็วผ่อนลง โดยไม่ต้องเบรค แล้วสังเกตุอาการดูคับ

ยังไงขอให้อาการหายไวๆคับ

ปล.ทั้งหมดสันนิษฐานจากข้อมูลเท่าที่มี
    ปล2.เป็นความเหนส่วนตัวทั้งหมด ไม่คอนเฟิร์ม

12. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    น่าจะเป็นที่จานมากกว่านะ ฟังจากอาการ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้