ซีวิครุ่นเตารีดที่เรียกกัน ในสายตาของเพื่อนๆ คิดว่าเป็น EF หรือ EG กันแน่ครับ ???

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย arucaz, 26 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. arucaz

arucaz New Member Member

24
    2
    0
    ขอสำรวจความคิดเห็นหน่อยนะคับ

เพราะคนรุ่นเก่าๆ เรียก EF ว่าเตารีด และเรียกกันมาในวงการรถมือ 2 ตั้งแต่ EG ยังไม่ออก ? ตกลงแล้วคืออะไรกันแน่ครับ

อยากรู้ว่าเพื่อนเรียกกันว่าอะไรหรือมีเหตุผลอะไรที่น่าเชื่อถือครับ...ขอบคุณครับ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่าEF ทรงแหลมๆเหมือนเตารีด แต่เห็นบางคนเรียกEG เตารีด ก็เลยตัดปัญหาเรียกEF EG EK ES ไปเลย

โดเรมอนอีก AE92 AE101 คือ โดเรมอน อันไหนกันแน่ โดเรมอนยังไง ^^

3. Pop FHM

Pop FHM New Member Member

43
    0
    0
    จริงๆแล้ว EF เป็นเตารีดครับ ส่วน EG จะเรียกว่า แมงสาบ
    คนส่วนใหญ่จะเรียก EG เป็น เตารีด เรียกเพราะทรงมันครับ
    แต่เค้าเรียก EF มาก่อน และ EF ก็เหมือนกว่านะครับ

4. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    AE92 - โดเรม่อน
    AE101 - สามห่วง เพราะเป็นโตโยต้าตัวแรกที่เริ่มใช้โลโก้สามห่วงจากโลโก้ TOYOTA ครับ

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แล้วทำไม92 มันถึงเรียกโดเรม่อนหละคับ ดูทรงไงมันก็ไม่โดเรมอนอะ ใครรู้แจ้งที อยากรู้จิงๆ ^^

6. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    แถวบ้านผม eg เป็นเตารีด กับ แมงสาบ ครับ ส่วน ef เป็นปลากระเบน ครับ

7. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0

ถ้าไม่จำผิด(ถ้าผิดขอโทษด้วยคับ) พอดีตอนนี้ที่รถรุ่นนี้ออกมาเป็นจังหวะโดเรม่อนกำลังดังในประเทศไทยคับ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เคยได้ยินมาว่า อุปกรณ์ ตกแต่งภายในครบ เหมือนกระเป๋าหน้าท้องโดเรม่อนครับ ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม เช่นออฟชั่นที่รถรุ่นเก่าๆไม่มีครบๆครับ กระจกไฟฟ้า ผมลองหาๆดูในกูเกิ้ล มีหลายความคิดเลยคับ ลองดูเพื่อนๆในคลับ AE92 ครับ ขออนุญาต อ้างอิงนะครับ
    http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=66703.0

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

แต่ที่เคยได้ยินเค้าว่ากันว่า มันสามารถเปิดเบาะหลังเพื่อไปหยิบของท้ายรถได้

10. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ที่เข้าใจคือ EF คราบ

11. DUKE_68

6,189
    129
    63
    เจอความเห็นนึงจากกระทู้ เค๊าบอกว่า - "เพราะคนเขียนการ์ตูนโดเรม่อมเป็นผู้ออกแบบ รถรุ่นนี้ครับ" :-0

อ.ฟูจิโอะ ออกแบบ จิงดิ 555+

- อีกอันบอกพ่อโนบีตะขับรถรุ่นนี้ 55+ แล้วไมไม่เรียกรุ่นโนบีตะ ^^

12. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ก็ปรมาณที่ข้างบนตอบแหละครับ AE92 ในตอนนั้นเป็นรถที่ราคาไม่แพงแต่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบครัน เป็นรถที่ใช้งานได้เอนกประสงค์เหมือนโดเรมอน

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ที่บ้านแม่ผมเรียกซีวิค3ประตูว่า " ไอ้ลูกหมู " งงกันไปเลย

14. koenma

koenma New Member Member

7,192
    5
    0
    เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันครับ

15. arucaz

arucaz New Member Member

24
    2
    0
  16. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    เคยโทรไปถามเต็นท์ตอนที่ยังหา EG 4 ประตู ว่า EG สีนี้ คันนี้ ยังอยู่มั๊ย เต็นท์งงครับว่าตัวไหน พอบอกว่า 4 ประตู ปี 1994 สีนี้ๆ ปุ๊ป พวกหลุดปากออกมาเลยว่าซีวิคเตารีด?...ทุกวันนี้เรียกรหัสตัวถังดีกว่า เข้าใจง่ายดี

17. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ตอนแรกเลยนะ(สมัยวัยรุ่นซึ่งนานมาแล้ว อิอิ)เตารีดผมคิดว่าEFครับ

18. ฮะ.บอย.คุง

ฮะ.บอย.คุง New Member Member

266
    6
    0
    EF สำหรับผม เตารีด

EG สำหรับผม แมลงสาบ

19. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ผมเรียก EF นะครับ

20. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    ผมมีโอกาศใด้อ่านข้อมูลในนิตยสารรายเดือนฉบับหนึ่งว่า ได้มีการเรียกรถรุ่น EF ว่าเตารีดก่อน การนำเข้ามาของ EG โดยพ่อค้ารถมือสอง

ตรงนี้นี้เองที่ทางหนังสือฉบับนี้นำมาเป็นข้อมูล ซึ่งตรงนี้ขัดเเย่งกับข้อมูลของ civic ef club thailand เเละ

เวปขายรถมือสองสำนักใหญ่ทั้งสามสำนัก ONE2CAR, Talad Rod.com, Thaicars.com ซึ่งเรียก รถรุ่นเราว่า ไฟท้ายดำเเดงเเละไฟท้ายสองชั้น

ผมได้มีโอกาส ถามข้อมูลไปยังผู้รู้หลายๆท่านที่ได้ให้ข้อมูลที่ตรงกันว่า ในช่วงเวลาสมัยนั้น นิยมเรียกรถเป็นศัพท์ไทยๆตามลักษณะไฟท้ายของรถยนต์

เช่น BMW E30 เเยกย่อยเป็น รุ่น E30 ไฟท้ายสองชั้น ไฟท้ายก้อนเดียว เเละไฟท้ายสามชั้น

เชกเช่นเดียวกันกับรถญีปุ่นในรุ่นรวมสมัยนั้นก็มีลักษณะ ของไฟท้าย ในรูปเเบบเดียวกัน HONDA CIVIC EA เป็น เจ็นเเรกที่มีการนำมาทำตลาดในบ้านเรา

เเต่เป็นเจ็น(เจ็นเนเรชั้น)ที่สามที่มีการผลิตออกมา ขายในญี่ปุ่น พอมีรุ่นเดียวจึงเรียกเเค่ว่า civic เป็นชื่อรถรุ่นนั้น

ภายหลังมีการเปิดตัวรถ civic เจ็นสี่ (cv88) EF ด้วยรูปโฉมที่เป็น ซีดาน (ปี88,89,90สี่ประตู) จึงมีการเรียกตามไฟท้ายเพื่อเป็นการบอกเอกลักษณะของรถรุ่นย่อยนั้นๆ

เเละในเวลาภายหลังต่อ เจ็นห้าคือ civic EG เเต่เฉพาะ 3ประตูเท่านั้นที่เรียกกกันติดปากว่าว่าเตารีด จึงเข้ามาวิ่งในบ้านเราในปี 1992

ในขณะนั้น EF เริมมีขายกันในตลาดรถมือสอง พ่อค้าตลาดรถมือสองจึงเรียกกันด้วยความสับสนว่าเตารีดตามรถยอดฮิตในตลาดขณะนั้น

เครดิต civic ef . com

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2010
  21. Rayden

Rayden New Member Member

28
    0
    0
    ใครทราบ แถลงหน่อย สับสนมาก

สำหรับผมตามข้อความนี้

22. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมจำในแบบ EA EF EG ES ง่ายสุดครับ

23. FARR_AE92

FARR_AE92 New Member Member

106
    5
    0
    อันนี้แหละถูกครับ อิอิ

24. jack-za

jack-za New Member Member

43
    0
    0
    EF = กล่องไม่ขีดครับ
    EG = เตารีดครับ ( 4 ประตูนะครับ )

เข้าใจมาแบบนี้

25. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ใครเป็นคนบัญญัติทรัพพวกนี้ขึ้นมาอ่ะครับ
    .....แล้วทำไมคนอื่นต้องเรียกตามกันทั้งประเทศ......

26. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ...............

ใครเป็นคนบัญญัติทรัพพวกนี้ขึ้นมาอ่ะครับ
    .....แล้วทำไมคนอื่นต้องเรียกตามกันทั้งประเทศ......

27. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ผมก็เรียกตามรหัสเอา กลัวเรียกผิดแล้วปล่อยไก่ครับ แหะๆ

28. saku

saku Member Member

569
    14
    18
    AE92 สมัยที่ออกมาแรกๆ วงการเซียงกงเขาเรียกว่าตัว 16Valve จริงๆแล้วมันมีหลายรุ่นแต่ตัวท๊อปมันเป็น16วาล์ว สมัยนั้นรถกระบะและหลายๆรุ่นชอบเอากันชน16Vไปแปลงใส่กัน แล้วตัวAE101เขาเรียกโดเรม่อนครับ เพราะตัวมันกลมๆเหมือนโดเรม่อน
    แต่พอนานเข้า พวกเต้นท์รถก็เรียกสลับกันไปมาว่าโดเรม่อนเป็นตัวไหนกันแน่ ก็เลยตัดปัญหาโดยเรียกAE101ว่า 3ห่วง เพราะเป็นตัวแรกที่โตโยต้าใช้โลโก้ห่วงซ้อนกัน3อัน AE92ก็กลายเป็นโดเรม่อนโดยปริยาย

EF ออกมาแรกๆเรียกว่าเตารีด ส่วนEGเรียกท้ายมน หลังๆเต้นท์รถก็เรียกกันใหม่ EFจะเรียก ท้ายแดง หรือไฟ2ชั้น ส่วนEGจะเรียกเตารีด หรือ ท้ายมน

แก้ไขล่าสุด: 6 ธันวาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้