auto lev เดิม ๆ เปลี่ยนเกียร์แล้วรอบตก เป็นอะไรเหรอคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย yojaa, 26 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yojaa

yojaa New Member Member

72
    0
    0
    สงสัยมาก

บางทีไมล์ก็ขึ้น เดี๋ยวก็ไม่ขึ้น

2. yojaa

72
    0
    0
  3. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ? ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ คือเปลี่ยนเกียร์แล้ว รอบตกยังไง ตกไปเยอะมั้ย รายละเอียดแค่นี้ไม่พอหรอกครับ คนอื่นคงไม่รุ้จะตอบยังไงเหมือนกัน

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คือช่วงนี้เว็บกะลังย้ายข้อมูล เข้ายากมากมาย ใจเย็นๆหน่อยนะ
    เปลี่ยนเกีย แล้วรอบตก ปกติมันก็ต้องตกอยู่แล้ว แต่นี่คงตกเยอะละมั้งครับ ถ้าอาการแบบนี้ ก็ต้องล้างและตั้งลิ้นปีกใหม่
    ส่วนไมล์ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ก็น่าจะเป็นสปีดเซนเซอร์เริ่มไม่ดี ต้องเปลี่ยนละครับ
    ปล. ถ้าจะให้ดีขอข้อมูลเยอะกว่านี้ก็ดีนะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:15:23 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:15:00 ----------

คือช่วงนี้เว็บกะลังย้ายข้อมูล เข้ายากมากมาย ใจเย็นๆหน่อยนะ
    เปลี่ยนเกีย แล้วรอบตก ปกติมันก็ต้องตกอยู่แล้ว แต่นี่คงตกเยอะละมั้งครับ ถ้าอาการแบบนี้ ก็ต้องล้างและตั้งลิ้นปีกใหม่
    ส่วนไมล์ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ก็น่าจะเป็นสปีดเซนเซอร์เริ่มไม่ดี ต้องเปลี่ยนละครับ
    ปล. ถ้าจะให้ดีขอข้อมูลเยอะกว่านี้ก็ดีนะ

5. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เว็ปไวแล้ว เข้ามาถามต่อเลยน๊า

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สงสัยจะรอไม่ไหว ไปซ่อมแล้วมั้ง อิอิ

7. yojaa

72
    0
    0
    ยังรออยู่คับ

8. G Type R

3,607
    99
    0
    ก็ตอบแล้วครับ เป็นยังไงบ้างแล้วละครับ

9. yojaa

72
    0
    0
    ถามมา 3 ช่างคับ
    คนแรก บอก ท่อโล่งไป
    คนที่สอง จะไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เค้าบอกไม่เกี่ยว เค้าบอกหน้าจะเกียร์ไม่ดีแล้ว (ออโต้)
    คนที่สาม บอกวีเทคเสีย
    เพื่อนผมบอกให้ไปลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อก่อน
    แล้วก็ซื้อน้ำยาล้างหัวฉีดมาใส่
    แต่ผมงงไปหมดแล้ว เลยยังไม่ได้ทำไรเลย

10. PerawatK

PerawatK New Member Member

129
    0
    0
    ช่างคนที่สาม ฟังแล้วแปลกๆแหะ - -*

11. G Type R

3,607
    99
    0
    ผมก็งงเหมือนกันครับ ล้างลิ้นปีกตั้งรอบ มันเรื่องธรรมดา ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ทำไมช่างถึงไม่ทำให้
    เอาเป็นว่าถ้าทราบแล้วว่าเป็นเพราะอะไร แวะเวียนมาบอกเล่ากันบ้างนะครับ

12. yojaa

72
    0
    0
    เพิ่มอาการหน่อยคับ
    เวลาเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 จะกระตุกนิดนึง แล้วรอบก็ตกนิดนึงด้วยคับเวลาเปลียนเกียร์ ปกติเปล่าคับ
    ตอนนี้เวลาเหยียบมากหน่อย ไมล์มันจะหยุดวิ่ง
    แล้วไฟเครื่องก็ขึ้นด้วยคับ แต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ มันก็ปกติคับ

แล้วก็อีกเรื่องคับ เวลาขับบนทางด่วน รถมันโดดๆ อ่ะคับ
    ตอนแรกโดดมาก ตอนนี้ไปอัดน้ำมันแข็งมาก ก็ยังโดดอยู่นิดนึง แก้ยังไงดีคับตอนนี้รถแข็งมาก

13. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ไมล์หยุดวิ่ง ไมล์ความเร็วใช่ไหมคับ ?
    ถ้าใช่ ก็ สปีดเซ็นเซอร์ เจ๊ง ไปแล้วคับ
    หามาเปลี่ยน คับ
    สาเหตุที่ เกียร์1 ไป 2 มันกระตุก ก็ อาจมาจากสาเหตุ
    ที่สปีดเซ็นเซอร์มันรวน คับผม
    ถ้าเอาให้ชัวว์ พอไฟเช็ค มันขึ้นปั๊บ ไม่ต้องดับเครื่อง
    เช็คโค้ด ทันทีคับ เช็คโค้ดไฟไม่เป็น หาข้อมูล ใน google ดู
    ถ้าดูแล้วทำไม่เป็น ก็วิ่งเข้าอู่ ให้ช่าง ทำให้คับ เคสนี้ไม่ยาก

โช้คอัดน้ำมัน ทำใจคับ อาการ ขี่เกวียน มีให้เห็นแน่นอนคับ
    งบถึง หาโช้ค+สปริง แต่ง มาใส่ดีกว่าคับ

14. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    คิดว่า speed sensor เสียนะคับ เพราะว่าเจ้าตัวเนี่ยมีหน้าที่คุมการ ทำงานของเกียร์ ออโต้
    ถ้ามันเสีย การทำงานของเกียร์ จะเพี้ยนไป เช่น วิ่งได้เเค่เกียร์2 เเล้วอาการที่ชัดคือ เข็มวัดความเร็วจะเเกว่งไปมา ขึ้นๆลงๆ
    เอาชัวร์ ลองจับ code ดูจะรู้ เเต่อาการนี้เคยเป็นเเล้วคับ พอเปลี่ยนเเล้วหาย ยังไงรอกูรูมาตอบอีกทีก็ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้