พี่ๆคับ สอบถาม เปรียบเทียบ เครื่อง d16y8 เดิม กับ b16a เดิม auto เหมือนกัน

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย yojaa, 4 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yojaa

yojaa New Member Member

72
    0
    0
    แรงม้า

อัตราเร่ง ต้น กลาง ปลาย

อัตราการกินน้ำมัน ประมาณกี่โลลิตร

ต่างกันยังไงบ้างคับ

คือตอนนี้ผมขับ new jazz ของแฟนอยู่ แล้วความรู้สึกเรื่องการตอบสนองมันดีอะคับ

แต่ผมรักหลง coupe มานานแล้ว และกำลังจะซื้อ เลยอยากรู้ว่ามันจะขับดีเหมือนกันหรือเปล่า

รบกวนพี่ๆ หน่อยนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2010
  2. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    รถใหม่ๆ เครื่องยนต์ มีความทันสมัยมากกว่าเยอะครับ เครื่องD16Y มันตั้งกี่ปีแล้ว มันก็คนละเรื่องเป็นของธรรมดาครับ

แล้ว jazz คันก็เล็ก มันก็วิ่งแล้วครับ

สำหรับคูเป้ เครื่อง d16 ก็เหมือนรถทั่วๆไป แค่ได้สวยที่สองประตู B16 มันก็แรงกว่าเยอะแต่ก็ต้องตอนเทคเปิด

ถ้าอยากแรงก็อย่าไปกลัวเรื่องน้ำมันครับ เติมมากกว่า ปกติ เกือบถังครับ

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เห็นด้วยกับ คุณแบงค์ ค่ะ รถ Jazz มันก็เครื่องใหม่ และด้วยน้ำหนักรถก็เบากว่ากันเยอะ

Jazz มันเป็นรถขนาดเล็ก แต่ Civic Coupe เป็นรถขนาดกลาง จะเอามาเทียบกันยังไงละคะ

อัตราการกินน้ำมันก็ต้องมากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการขับของคนขับด้วย

ในส่วนเรื่องอัตราการเร่ง B16a ก็ย่อมดีกว่าเครื่องเดิมอยู่แล้วคะ ไม่งั้นเค้าจะเอามาวางแทนเครื่องเดิมทำไม

ถ้าคิดจะขับ Coupe ก็อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับ Jazz เลยคะ ความชอบคนเรามันต่างกัน

ถามตัวเองก่อนดีกว่าว่าจุดประสงค์ในการซื้อมาขับเพื่ออะไร 1. เพื่อประหยัดและใหม่กว่า ก็เลือก Jazz 2. เพื่อความชอบและได้รถ 2 ประตู ก็เลือก Coupe

สุดท้ายนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคะ Jazz หาเมื่อไหร่ก็หาได้ แต่ Coupe สภาพดีดี ตอนนี้หายากและเหลือน้อยค่ะ

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    new jazz วิ่งทางไกล เกิน 140 ซดกว่าคูเป้ครับ

5. FinkZ

FinkZ New Member Member

139
    2
    0
    คูเป้ หล่อกว่าครับ^^T

6. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    มะรูรถหนูหล่อ

7. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ถ้าสมบูรณ์ น่าจะ 10 โล/ลิตรทั้งคู่ครับ

แต่เคยลอง B16 เกียร์ออโต้ รู้สึกว่าแรงกว่า D16Y ออโต้ ไม่มากนะครับ แต่พอเป็น B16 เกียร์ธรรมดานี่ หนังคนละม้วนเลย

ความเห็นส่วนตัว : ถ้าจะขับเกียร์ออโต้ ใช้เครื่อง D16Y เดิม ทำให้สมบูรณ์ๆ ไม่ก็วาง B20Z 150 ม้า ดีกว่า .... แต่ถ้าขับเกียร์ธรรมดา วาง B16 , B18 ครับ

8. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    น้ำมันขึ้นเอาๆ เครื่องเดิมๆ เติมก็หน้ามึดเหมือนกันนะคับ

9. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    jazz หนัก 1070 โล (เซิสดูในเวฟมะกี่)
    coupe หนัก 1050 โล (เปิดเล่มตัวเองดู)
    ปล.เราเบากว่านะ.........งง

10. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ---------------------------------------qte

เห็นด้วยค๊าบบบบบ

แต่ถ้าb16 ฝาแดงมันจี๊ดจ๊าดกว่าฝาดำ เยอะมั้ยอ่ะ

11. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    new jazz M/T 1055
    A/T 1080-1115
    coupe 1050 ยังไงเราก็เบากว่าแฮะ อิอิ

12. Si_Type R

Si_Type R New Member Member

70
    2
    0
    ตามนี้เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้