R11 มีเสียงหวีด เกิดจากสาเหตุอะไร

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย itim, 21 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itim

itim New Member Member

25
    0
    0
    เวลาเหยียบคันเร่ง ประมาณที่ 60 กม.ขึ้นไป จะมีเสียงหวีด คล้ายๆ เสียงเทอร์โบหรือเสียงท่อที่ใส่วงแหวน ทีแรกที่ซื้อรถมาคิดว่ายางรับกระจกเสื่อมลมเข้าตรงกระจกมั้ง ลองลดกระจกลงทีละบานทั้ง 4 บาน เสียงก็ไม่หาย ที่ความเร็ว 80 ขึ้นไปเวลาเหยียบคันเร่งเสียงหวีดจะสูงขึ้น (เสียงสูงขึ้นแต่ไม่ได้ดังขึ้น) เวลาถอนคันเร่งเสียงหวีดจะหายไป แต่ที่ความเร็วต่ำกว่า 40 ลงมา เวลาถอนคันเร่งเสียงหวีดจะเสียงต่ำลง เสียงที่ว่าทั้งหมดนี้ไม่ได้ดังแรงมาก ดังแผ่วๆ เหมือนเสียงลมเข้ากระจก แต่ถ้าให้มันเงียบได้ก็จะดี ใครรู้สาเหตุบ้าง (สภาพรถเดิมๆ ครับ ดูแล้วเจ้าของเก่าไม่ได้แต่งอะไร)

2. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ลูกปืนเกียร์ครับ

3. itim

25
    0
    0
    สงสัยจะจริง พอออกรถเกียร์มันอืดรถวิ่งไม่ออกต้องลากไปเกือบ 3 พันรอบ มันถึงจะเปลี่ยนเกียร์ พอเปลี่ยนเกียร์ก็กระตุกวืดเลย อาการนี้ซ่อมได้มั้ย หรือต้องยกเปลี่ยนเกียร์

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เครื่อง 18 หรือ20ครับ
    เปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกดีกว่าครับ ถูกกว่าโอเวอฮอล์ เพราะโอเวอร์ฮอร์แค่ผ้าครัช แผ่นละไม่กี่ร้อยบาท โอริงอีกไม่กี่สิบบาท แต่ค่าแรงราคาเป็นพัน
    เกียร์ 18 เอามาใส่20ไม่ได้นะครับ มันจะเปลี่ยนเกียร์อร็ว จนเครื่องไม่มีกำลัง ออกอาการวิ่ง40ไปเกียร์4แล้ว บรือๆๆๆๆ แบบนั้นคืออาการเกียร์ ผิดรุ่น

เวลาไปซื้อเกียร์ขอเค้าแยกจากเครื่องเลยครับ อย่าพยามซื้อเกียร์ที่แยกออกมาแล้วเพราะเกียร์18กับ20ดูยากครับ แต่ถ้าหิ้วบนมีแต่20ทั้งนั้น หิ้วข้างมีทั้ง18-20
    ผมลองมาหมดแล้วเกียร์ออโต้เนี้ย โดนมาเยอะ ลองดูครับ

5. itim

25
    0
    0
    SR18 ครับ ขอบคุณมากกับประสบการณ์ที่เล่าให้ฟัง มีประโยชนมากจริงๆ ขอบคุณๆ

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    โดนมาเยอ เจ็บมาเยอ ไม่ใช้สลิง ไม่ใช้สตั้น ด้วย อิอิ

7. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    มีแซว...............อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้