[][][]ถามเรื่องการเดินสายไฟเสาPOLE หน่อยครับ[][][]

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pooker, 18 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pooker

pooker Active Member Member

1,182
    1
    38
    พอดีได้เสาโพลกับสวิทย์มาแล้วเดินสายไม่เป็นอะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

-เสาโพลมีสายไฟ3เส้น สีขาวกับเหลืองเขียวและดำ(เป็นเสาแบบไม่มีไฟที่หัวนะครับ)
    -สวิทย์แบบกดขึ้นและกดลง มีสายไฟ4เส้นครับ ดำ,เหลื่องเขียว,เหลืองแดง,เหลืองขาว

การต่อต้องใช้Relayด้วยหรือป่าวครับหรือสามารถต่อตรงได้เลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    คร่าวๆนะ สายที่เสาจะมี 2 ชุด ชุดละ 2 เส้น

ชุดแรกถ้าจำไม่ผิด สายสีแดง กับ สายสีดำ เป็นชุดไฟหรี่หัวเสา ( จะติดตอนที่เสาขึ้นสุดเท่านั้น ) การต่อ ก็เอาเส้นสีแดงต่อเข้ากับสายไฟหรี่+ในชุดโคมไฟหน้าได้เลย ส่วนเส้นสีดำก็ลงกราวน์ได้เลย

ชุดที่สองถ้าจำไม่ผิด สายสีเหลือง/แดง กับ สายสีเหลือง/ขาว เป็นชุดสายควบคุมการขึ้นลงของเสาโพล์ ลากสายเข้าไปในห้องโดยสารทั้ง 2 เส้นไปถึงตรงตำแหน่งที่จะใส่สวิทซ์ ( บริเวณท้าวแขนกลาง )

ชุดสายไฟที่สวิทซ์ มีสาย 4 เส้น สายสีดำ สายสีเหลือง/แดง สายสีเหลือง/ขาว สายสีเหลือง/เขียว การต่อ

สายสีเหลือง/แดง ต่อกับสายสีเหลือง/แดงที่ลากมาจากตัวเสาโพล์

สายสีเหลือง/ขาว ต่อกับสายสีเหลือง/ขาวที่ลากมาจากตัวเสาโพล์

สายสีเหลือง/เขียว ต่อไฟ + acc ( แกร๊กแรก )จากคอพวงมาลัย ( อาจแทปสายได้จาก 1 ไฟaccที่เข้าวิทยุ 2 ไฟ+acc จากที่จุดบุหรี่ )

สายสีดำ ต่อลงกราวน์บริเวณจุดยึดเบรคมือ ( น๊อต์เบอร์ 12 )

ตามนี้นะครับ ลองดูครับ

เคดิต คุณ aa_thegrace

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้