พี่ครับแอร์ผมไม่รู้เป็นอะไร งง..จริงๆ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pickky, 23 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pickky

pickky New Member Member

72
    0
    0
    :eek:สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้NVกระบะ พอจะปีใหม่มีปัญหาเรื่องแอร์ทุกปีเลย :sad:มีปัญหาอยู่ว่า ตอนเปิดพัดลมแอร์ก็ปกติดีพอกดปุ่มACหน้าคลัชแอร์ทำงานก็ปกติดีเย็นดี พอสักพักหนึงก็มีแต่ลม เช็คไปเช็คมาเปิดกล่องฟิวส์ในรถดูฟิวส์ละลายนี้เอง ทำให้หน้าคลัชแอร์ไม่ทำงาน ก็เลยเปลื่ยนตัวใหม่เข้าไปหน้าคลัชแอร์ก็ทำงานเหมือนเดิม แล้วก็เป็นอีกและฟิวส์ละลาย เลยลองวัดสายหน้าคลัชแอร์ดูว่ามันช๊อดหรือเปล่านะ ที่นี้ งง ไปกันใหญ่เลยสายไฟหน้าคลัชแอร์ใช้มิเตอร์วัดไฟดูมันเป็นไฟลบ เลยไม่รู้จะวัดตรงไหนต่อแล้วมึนตรึบ พี่ๆครับใครเคยมีปัญหานี้บ้างครับ ช่วยไขปัญหาให้ผมหน่อยครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หน้าครัช คอมแอร์ ชอร์ต แล้วครับ
    ควรรีบ เปลี่ยน ครับ
    ถ้าไม่มี ฟิว ตัดไว้อาจเกิดเพลิงไหม้ รถ ได้ครับ

3. pickky

72
    0
    0
    ขอบคุณพี่TEERASITมากครับ ที่ชี้ทางสว่างให้ ผมก็งงอยู่ต้องนาน ว่าครัช คอมแอร์ มันจะใช้ไฟลบไปทำไม่เพราะตัวรถก็เป็นไฟลบอยู่แล้วนะครับ อีกเรื่องหนึงครับ ราคาเปลื่ยนหน้าครัช คอมแอร์ กับซื้อลูกคอมแอร์ ใหม่(ของมือสอง)ราคามันพอกันเลยหรือเปล่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ธันวาคม 2010
  4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    จัดการด่วนครับ จะได้เที่ยวปีใหม่อย่างสบายใจ...:eek:

5. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ถ้ามีคอมเก่าให้ยำน่าจะซ่อมได้นะ ถ้าเปลี่ยนใหม่ก้อบวกค่าแรง-น้ำยาแอร์ สะดวกแบบไหนก้อจัดไป....

6. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    ลองดูรีเลย์ ด้วยนะครับ ของผมก็เพิ่งเป็น อาการ คือ อยู่ ดีๆ เย็นเจี๊ยบ เป็นไอ แล้ว น็อคไปเลย

สาเหตุ จาก รีเลย์เสีย มันค้าง ทำให้ ครัชจับตลอด จน ทำให้ ขดลวด ใหม้

ซ่อม เปลี่ยน ขดลวด กับ ครัชไป 300 เติมน้ำยา อีก 400 เรียบร้อยครับ

อ้อ รีเลย์ หาของเดิมยากมากครับ มัน เป็น รีเลย์ หก ขา เบิก 0 ก็ หลาย ตังค์อยู่ เลย ใช้ รีเลย์ ธรรมดา ดัดแปลง แทน ครับ

7. pickky

72
    0
    0
    ขอบคุณทุกพี่ๆทุกคนมากเลยครับ มาช่วยกันตอบ NV CLUB ของเรานี่มีแต่มิตรภาพทั้งนั้นเลยครับ อะไรพอจะซ่อมเองหรือเราไม่เข้าใจก็มาบอกกัน ผมว่ามันดีกว่าคิดคนเดียวนะครับเพราะบางอย่างตัวเราไม่รู้ แนะนำกันปรึกษากันผมชอบมากเลยครับ บ้างอย่างไม่รู้ก็มาถามในเวปนี้หนี้ละครับพี่น้อง

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วไปซ่อมมายังครับ มาบอกพี่ๆน้องๆในนี้ให้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้