ขอคำแนะนำเรื่องรอบเดินเบาU12

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Keng6667, 26 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng6667

Keng6667 New Member Member

36
    0
    0
    ตอนนี้อาการรถรอบเดินเบาสูงเกือบ2000รอบไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไร
    หลังจากเปลี่ยนชาร์ปมาคับ
    ให้ช่างที่ทำดูก็ไม่ทราบ:cry::cry::cry::cry:
    รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    เครื่องยนต์รหัสอะไรครับ:eek:

3. Keng6667

36
    0
    0
    sr2odet คับผม
    ฝาขาว

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ลองให้ช่าง Start เครื่องเดินเบาไว้จนเครื่องยนต์ร้อนถึงอุณหภูมิทำงานของพัดลมไฟฟ้า
    แล้วดึง Plug ACC Valve ออก แล้วค่อยปรับตั้งรอบเดินเบาจนรอบเครื่องยนต์ได้ 750-850 RPM.
    เสร็จแล้ว ค่อยเสียบ Plug ACC Valve กลับเข้าไปครับ...........

ถ้าทำแล้ว อาการไม่ดีขึ้น รบกวน Post บอก......... อาจจะต้องมีการกระทำอื่นๆ เพิ่มครับ :eek:

5. Keng6667

36
    0
    0
    ขอบคุณคับเดี๋ยวลองทำดู
    ได้ผมยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีคับผม

6. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek:

7. Keng6667

36
    0
    0
    ยังไม่หายเลยคับลองแล้ว
    ตอนนี้หนักกว่าเก่า
    อยู่ๆรถก็กิดอาการเดินแบบสะอึกตลอดเลยตอนเดินเบา
    วับบูสก็ไม่ขึ้นเข็มไม่กระดิกเลย
    ไม่รู้มันเกี่ยวกับแอร์โฟหรือป่าวคับ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อืม...........
    ต้องลอง Reset Throttle Sensor เพิ่มแล้วอ่ะครับ..........
    ทำตามขั้นตอนนี้นะครับ........
    1. บิด Switch กุญแจไปที่ On ไม่ต้อง Start นะครับ
    2. เปิดฝากระโปรงหน้า ดึง Plug Throttle Sensor ตรงลิ้นปีกผีเสื้อออก
    3. บิด Switch กุญแจมาที่ Off นับ 1-5
    4. บิด Switch กุญแจไปที่ On ไม่ต้อง Start นะครับ แล้วก็เสียบ Plug Throttle กลับเข้าไป
    5. บิด Switch กุญแจมาที่ Off แล้วก็บิด Switch กุญแจไปที่ On แล้วก็ Start เครื่อง..........

ถ้าการ Reset Throttle นี้ ยังไม่ work ก็คงต้องพึ่งช่างใหญ่แล้วครับ.......... :eek:

9. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    ถามนิดวิธีนี้เป็นการ reset ปีกผีเสื้อ แล้วถ้ารถที่ไม่มีปัญหา แล้วอยากทำบ้างทำได้ไหมคับ ถ้าทำไปแล้วจะส่งผลเสียมาไหมคับ ช่วยแนะนำ (แผื่อทำแล้วรถดีขึ้นกว่าเดิมที่เป้นอยุ่)

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: วิธีการดังกล่าว เป็นวิธีการ Reset ความจำที่กล่องจำสัญญาณการเปิดของลิ้นปีกผีเส้อไว้ครับ.........
    ถ้ารถคุณไม่มีปัญหาไรดังกล่าวข้างต้น ทำการ Reset ใดๆ ไปก็ไม่เกิดมรรคเกิดผลครับ
    ไม่ดีไปกว่าที่เป็นอยู่ แถมถ้าคุณดึง-เสียบเข้าไม่ดี Plug แตก ขางอ งานจะงอกเอาเปล่าๆ ครับ
    แต่ถ้าอยาก........... ก็ทำได้ครับ.............. อิอิ :eek:

11. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0

55555+ ขอบคุณคับ เด่ยวงานเข้าเด่ยวซวยอีก

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool::cool::cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้