ถามเรื่องพัดลมไฟฟ้า U12 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย built, 27 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. built

built New Member Member

7
    0
    0
    พอดีผมเพิ่งได้ U12 มาเลยมีคำถามมาเรื่อยๆอย่าเพิ่งเบื่อนะครับ คืิอตอนนี้สงสัยเรื่องพัดลมไฟฟ้านะครับ
    1.พัดลมไฟฟ้าของ U12 เครื่อง CA20E เกียร์ Auto มีกี่จังหวะครับ
    2.ของผมทำงานจังหวะเดียว คือ
    2.1 เวลาเปิดแอร์ทำงานทันทีทั้ง 2 ตัวลมดี ค่อนข้างแีรง
    2.2 ไม่เปิดแอร์พัดลมไม่ทำงานเลย จนกว่าอุณหภูมิสูงประมาณครึ่งหนึ่งของเกจ์ความร้อน ความแรงของพัดลมเหมือนตอนเปิดแอร์
    3.พัดลมที่ทำงานของผมแบบนี้ปรกติไหม โดยปรกติเคยใช้รถรุ่นอื่นๆจะมี 2 จังหวะนะครับ
    4.ถ้าไม่ปรกติขอแนวทางแก้ไขด้วยครับ กลัวพัดลมมันจะพังซะก่อนเวลาัอันควร

ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ:)

2. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    ปกติแล้วครับ....เกจ์ก็ประมานนี้นะครับ...แบบนี้คือเดิมๆของมันเพราะรุ่นเดียวกันผมก็เป็นแบบนี้ครับ......บางคนเอาไปต่อตรง พอสตาร์ทรถหรือบิดกุญแจ AC พัดลมก็ติดเลย แต่พัดลมจะทำงานหนักมากครับ.......

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ตอบข้อถามเป็นข้อๆ นะครับ......
    - สำหรับผม ผมไม่เบื่อที่จะตอบครับ ถ้าตอบไม่ได้ ก็จะพยายามไปหามาตอบให้ได้ครับ
    1. พัดลมไฟฟ้าของ U12 CA20/CA18 ทั้งเกียร์ธรรมดาและ auto มีการทำงานที่ความเร็วรอบของพัดลม
    ความเร็วเดียว หมุนเร็วอย่างเดียวครับ
    2. ปกติครับ
    2.1 เวลาเปิด Air, Compressor ทำงาน ก็จะสั่งให้พัดลมทั้งสองตัวทำงานครับ
    2.2 เวลาที่น้ำในหม้อน้ำ-เครื่องยนต์ร้อนถึงอุณหภูมิประมาณ 92-95 องศา C Thermostat
    ก็จะสั่งให้พัดลมหม้อน้ำทำงาน ซึ่งพัดลมจะติดพร้อมกัน 2 ตัว ครับ
    3. พัดลมทำงานแบบนี้ ปกติครับ
    4. ไม่ต้องหาแนวทางแก้ไขครับ เพราะเป็นปกติครับ แต่พัดลมยังไงก็มีอายุการใช้งานเหมือนกันครับ
    คงต้องหมั่นดูแลการทำงานของเค้าเหมือนกันครับ.....

ขอขอบพระคุณที่ใช้บริการครับ.......;);););)

4. taywa

1,241
    1
    0
    ว้าว...เป็นครั้งแรกที่ผมตอบเข้าท่าเข้าทาง...ดีนะเนี่ยมีพรี่โต้งมาเมนท์ต่อ...ทำให้รู้ว่าเราก็...ใช้ได้นะ....อิอิ

5. j-a-c-k-e-t

j-a-c-k-e-t New Member Member

1,675
    5
    0
  6. taywa

1,241
    1
    0
    หัวเราะไร แจ็ค...เดี๋ยวโดน

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: มา Ment คืออะไรครับพรี่......... ผมยิ่งโง่ๆ อยู่.......:sad:

8. built

built New Member Member

7
    0
    0
    ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) ขอบพระคุณที่แวะเวียนครับ........ ;)

10. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    ของผมก็ใช้ U12 เครื่องเดี่ยวกันคับ แต่เป็นเกียร์ธรรมดา คับ
    เป็นเหมือนกันค๊าบ

11. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    ปกติิทุกประการครับผม ของผมก็เปนแบบนี้ครับ

12. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    อ่านะพี่

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;););););););););););)

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;););););););););)

15. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    ของเราเค้าต่อตรงมาอ่ะ บิดสวิตปุ๊บ หมุนตลอด

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ระวัง มันจะไหม้นะก๊าบ.

17. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ของผม ถ้าเปิดแอร์ ทำงานทั้งสองตัว เป็น step1 พอแอร์ตัดก็ไม่ทำงานครับ ส่วนความร้อน ถึง 92-95 พัดลมทำงานอีกทีเป็น step2 ครับ อิอิ

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) พรี่โกระ ชอบจา BLE BLE

19. JON_TNT

231
    1
    0
    พัดลมของผมมันหมุนตลอด แต่ความร้อนมันขึ้นสูงมากๆ เลยคับ เกิน ครึ่งของเกจวัด แบบนี้พอจะแก้ไขยังไงบ้างคับ เห็นช่างบอกว่าหม้อน้ำผมมันตัวเก่า ตาเดียว
    แล้วถ้าอยากจะกลับมาหมุนเหมือนชาวบ้านเค้า จะเสียค่าใช้จ่ายแพงมั้ยคับ:teeth:

20. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0
    มารออ่านความรู้,,,,,,,,,,,,,,, :cool:

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes:
    ต่อข้อถามเป็นข้อๆ นะครับ.........
    +ความร้อนสูงมาก เกินครึ่งของเกจ์วัด............ ก็คงต้องดูว่าสาเหตุมากจากอะไร
    จาก
    - หม้อน้ำตัน
    - หม้อน้ำไม่พอ
    - พัดลมไม่แรง
    - Valve น้ำเปิดไม่สุด
    - Pumpน้ำใบกุด........
    - หรือเกจ์วัดเพี้ยน
    แล้วก็แก้ไขให้ตรงจุด

+ หม้อน้ำช่องเดียว ถ้าเป็นเครื่อง CA นั้นพอได้ครับ แต่สำหรับ SR ที่เครื่องเอง
    ผลิตความร้อนมากกว่าเครื่อง CA หม้อน้ำชั้นเดียวอาจจะทำให้การระบายความร้อนออกจาก
    หม้อน้ำทำได้ไม่เหมาะสมกับเครื่องครับ แนะนำ ให้เป็นแบบ 1 ช่องหนา หรือ 2 ช่องบาง
    จะดีกว่าครับ

+ พัดลมทำงานเหมือนรถออกจากศูนย์ - คงต้องให้ช่างดูก่อนว่าอุปกรณ์ของเดิมที่เป็นชุด control
    ให้พัดลมทำงานนั้นยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า ถ้าใช้ได้ ก็แค่ตัดต่อระบบการทำงานใหม่ แต่ถ้าของเดิม
    ใช้การไม่ได้แล้ว ก็ต่อให้มี Thermostat นอก เพิ่มมากอีก 1 ตัวเป็นตัวสั่งพัดลมทำงาน
    ตามอุณหภูมิน้ำ ก็ทำได้ครับ ค่าใช่จ่ายก็เตรียมไว้ 1000+/- ครับ............

:rolleyes:

22. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    พี่ครับของโกะ หม้อน้ำเปนช่องเดี๋ยว เอาของ P11 มาใส่ แต่ความร้อนปกติทั้งในสนามและถนนอะครับ อย่างนี้เอาไปทำเปน2ช่องดีไหมครับ

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ถ้าของที่ใช้อยู่มันพอ........ ก็ไม่จำเป็นต้องเสียสตางค์เปลี่ยนก็ได้ครับ..........

24. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

25. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ........

อิอิอิ

26. JON_TNT

231
    1
    0
    ขอบพระคุณมากนะคับ พยายามตอบกระทู้หลายครั้งแล้วแต่ ระบบชอบบอกทำงานหนักอยู่เรื่อยเลย

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) ครับ............
    ตามกำลังครับ แล้วแต่จะแก้ไขตามเจ้าของรถต่อไปเองนะครับ.......

28. bbwhite

1,272
    5
    0
    ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนวาวล์น้ำเลย,,,,,,,,,,,,-:cry:

29. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38

แต่ท่อน้ำผมเปลี่ยนแล้วนะ :D

30. bbwhite

1,272
    5
    0

ผมกำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วนะ,,,,,,,,,,,,,,:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้