วิ่งตามหลังรถบรรทุกแล้ว เป็นยังงี้กันบ้างไหมครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป11, 26 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    วิ่งตามหลังรถบรรทุก ไม่ว่าจะเร็วจะช้า จะใกล้หรือไกล (รถบรรทุก)
    วิ่งทางตจวที่มีฝุ่นหรือกรวดเยอะๆ

สีกันชนหน้ากะเทาะกันบ้างหรือเปล่าครับ
    ของผมเป็นบ่อยเลย กรวดหินบินมากระทบแล้วก็เป็นจุดๆๆๆ (ตามรูป)
    ไปทำสีมาใหม่ที่ร้านสองสามพัน กลับมาสองสามเดือนเป็นอีกแระ
    ขนาดค่อยๆวิ่ง ไม่ตามรถบรรทุกใกล้ (เว้นไว้สัก 3-4ช่วงรถเมล์เห็นจะได้) ก็ยังเป็นเมหือนเดิม โคตรกลุ้มเลยคับ

รถก็จำเป็นต้องใช้ จำเป้นต้องออก ตจว บ่อยๆด้วย ไปแอบดูของคันอื่นก็ไม่ค่อยเป็นกันเท่าไหร่เลยนี่ มีเราเป็นเยอะคันเดียว

มีวิธีการ DIY อะไรเด็ดๆมาแก้ปัญหานี้ได้บ้างครับ

1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    โห.... ไมเยอะงั้นอ่ะคับ..... อย่าไปเกาะติดตูดมันนักสิคับ

2. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ใส่หน้ากากหนังเทียมน่าจะช่วยได้ครับ

หรือไม่ก็ต้องพึ่งฟิลม์กันรอย สำหรับสีรถ

3. Mnoi_Around

Mnoi_Around New Member Member

2
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ

ขอบอกว่าออกอู่มาได้ไม่ถึงวัน ฝากระโปรงหน้าที่ทำสีมาใหม่ เป็นรอยเลยครับ

เซงมากๆ กำลังลองดูว่าฟิล์มที่ติดกัน แมลง กันหินนั้นจะดีรึป่าว

ถ้ามีใครใช้แล้วดีบอกต่อด้วยนะครับ รถสีเข้มมันเห็นรอยชัด กรุ้มๆๆๆ

4. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    โดนครับ โดนบ่อย ออกต่างจังหวัดบ่อย เลยิ่งผ่านไปแถววังน้อยโน้น บางแผลหินกรวดมันยังฝังอยู่เลย ...

5. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    ผมก็เป็นคับ ดีหน่อยที่รถผมเป็นสีดำ วิธีแก้ของผมนั้นก็เอา หมึกเคมี ปากกา whiteboard อ่ะคับ มาแต้มๆ มองในระยะใกล้ๆก็เนียนนะคับ แต่หากมองแบบแพ่งๆก็เห็นอยู่ เสียตรงที่เวลาล้างรถบ่อยๆ 8-9 ครัง แล้วมันก็จะจางลง ต้องแต้มใหม่

6. Dave_Crub

Dave_Crub Member Member

34
    1
    8
    ขอสีตัวอย่างเขามาอะครับ...แล้วก็ภู่กันแต้มทีละจุดเลย.....มันส์ดีครับ

7. Acevento

Acevento New Member Member

54
    0
    0
    สีรถของผมเปราะมาก วิ่งไม่กี่รอบรายพร้อยเต็มหัวเหมือนกันครับ

ยิ่งขอบกันชนกับลิ้นหน้าเป็นดำด้าน เปิงดูไม่ใด้เลยครับ

8. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ขับต่างจังหวัดบ่อยก็ยังงี้อ่ะคับ มี2ทางแก้คับ

1. ซื้อกันชนหน้าใหม่สำหรับขับทางไกลโดยเฉพาะ.........(สำหรับคนที่ต้องไปบ่อยๆ)

2. ขอตัวอย่างสี แล้วใช้พู่กันแต้มสีเอาคับ ..........(สำหรับคนที่มีเวลาว่างๆนะคับ)

9. boyd

boyd New Member Member

7
    0
    0
    555 ผมก็บานพอๆกับคุณเจ้าของกระทู้อ่ะครับ ช่างมันครับทำใจอย่างเดียวตอนนี้ติดสติกเกอร์ฝากระโปรงดำไปแล้วช่วยได้หน่อย แต่ติดกับ bm นี่มันจะไม่เข้ากันน่ะครับ

10. pba

pba Member Member

55
    1
    8
    เพื่อนของผมเคยใช้ 3 ประตูเขาบอกว่าเวลาตามตูดรถใหญ่ให้จี้เข้าไปใกล้ๆเลยครับ เพราะว่าเวลาที่เศษกรวด หิน กระเด็นใส่มันจะกระเด็นไม่ค่อยไกล แต่ถ้าตามมาห่างมันจะกระเด็นไกลตามแรงดีดของรถบรรทุกคันหน้า แล้วผมก็เคยลองดูนะครับ เมื่อก่อนเคยใช้ 4 ประตู มันก็น้อยลงนะครับ ระยะก็ไม่น่าจะเกิน 2 เมตรนะครับ ยิ่งใกล้ก็ยิ่งน้อยนะครับ ถ้ายังไงเพื่อนๆลองดูละกัน ถ้ายังไงเวลาตามใกล้ๆก็ระวังด้วยนะครับ

11. BLACK_LUKER

BLACK_LUKER New Member Member

24
    1
    0
    ใช้สติกเก้อตัวใหม่ของ3mซิครับเห็นเค้าว่าติดแล้วดูไม่ออกเลยว่ามีฟิลม์ป้องกัน

12. spee

spee New Member Member

1
    0
    0
    แล้วหาซื้อได้ที่ไหนคับ

13. เวบเมืองนอกของ 3m มันก็มีโฆษณาฟิล์มกันกระแทกอย่างนี้เหมือนกันครับ ชื่อ Scotchgaurd ดูจากโบรชัวร์แล้ว นี่เลย ใช่แน่ๆ คืออันที่พวกเราต้องการ แต่มันมีดีลเลอร์ในไทยด้วยเหรอครับ เห็นแต่ฟิล์มกรองแสง

หลังจากนั้นก็ไปเจอฟิล์มปกป้องสีรถของลามิน่า ก็โฆษณาว่าเป็นฟิล์มปกป้อง แต่พอโทรไปถามศูนย์ลามิน่าแล้ว มันก็บอกว่าฟิล์มนี้ไม่กันกระแทก กันแต่รอยแมลง (เซลส์ของศูนย์เป็นคนพูดเลยนะ) สนนราคารุ่นนี้อยู่ที่ 15,000 บาท ติดกันชน+กระโปรง+กระจกมองข้าง ถ้าติดชิ้นเดียวก็ลดลงอีกหน่อยแต่ก็ต้องไป quote ราคาที่ศูนย์อยู่ดี

นี่ของ 3m
    http://solutions.3m.com/wps/portal/3M/en_US/Scotchgard-PPF/Home/For_the/Consumer/

นี่ของลามิน่า
    http://www.laminafilms.com/products/products2.html

14. Aop_ES

Aop_ES New Member Member

48
    0
    0
    เยอะงี้ แสดงว่าซิ่ง อิอิ

รถผมก็พรุนครับ ทำใจ ๆ เก็บไว้เยอะ ๆ เคลมทีเดียว

15. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ของผมไม่ต้องไปไกลเลย กรุงเทพนี่แระ

จอดหลังกระบะที่จะรอเลี้ยวขวา แล้วพอดีทางแยกที่กระบะจอดพื้นมันเป็นพื้นกรวด
    ที่กำลังก่อสร้างถนน ยังทำไม่เสร็จดี เราก็เพิ่งล้างรถมา อุตสาห์ขับช้าๆ ไม่ให้ฝุ่นมันตี
    ขึ้นมา แต่กระบะคันข้างหน้าสิ ไม่รู้จะรีบไปไหน แม่งออกเอี๊ยดยังกะโอเพนขับหลัง ทั้ง
    หิน กรวด ฝุ่นเต็มรถเลย ดีนะที่สีมันแข็ง ไม่งั้นคงอาการเดียวกับเจ้าของกระทู้ สะเก็ด
    กรวดติดเป็นจ้ำๆเลยอ่ะ แค้นสุดๆ :mad:

อ๋อ ฟิลม์กันรอยที่ไว้ติดกับรถ ลองดูที่นี่จิครับ ถ้าติดเองก็ไม่แพงเท่าไร แต่ให้เข้าติด
    ก็ ok ดูไว้คราวหลังจะได้ติดเองไง :D
    http://www.waccardetailing.com/forum/index.php?topic=84.0

ปล. ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันนะครับ แต่เข้าไปอ่าน เว็ปเข้าบ่อยๆอ่ะครับ:)

16. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    ใช้ น้ำยาขัด + ที่หมุนๆ มาขัด ออกมั้ยครับ

17. OSK_KMUTT

OSK_KMUTT New Member Member

18
    0
    0
    ทำไมเป็นเยอะยัง จ่อตูด สิบล้อรึป่าวคับ อยู่ห่างๆๆ แล้ว Kick เลย

18. jodmaru

jodmaru New Member Member

107
    0
    0
    รถผมก้อพรุนเหมือนกันครับ แต่ก้อไม่รู้ทำไงดี มันจำเป็นต้องออกต่างจังหวัดบ่อยๆ

19. DEMON009 de HYUNDAI CLUB

DEMON009 de HYUNDAI CLUB New Member Member

20
    0
    0
    ทำใจอ่ะนะสอง
    เจอบ่อยเหมือนกันพวกนี้ เห็นเราเป็นรถแต่ง รถสปอร์ตมาอยู่ใกล้ไม่ได้ ชอบโชว์พาว เซ็งเหมือนกัน

20. NaM_pRiG

NaM_pRiG New Member Member

3
    0
    0
    ตอนแรกนึกว่า 2-3 จุด พรุนเลยอ่ะ

21. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    โห อาการหนักเอาเรื่องเลยครับ

ของผมไม่ตามเด็ดขาดรถบรรทุก ถ้ายังเเซงไม่ได้จะอยู่ห่างสุดๆถ้าแซงได้ก็กดหายอย่างเดียวอ่ะครับ

22. OutLine NO.006

OutLine NO.006 New Member Member

16
    0
    0
    เซ็งรถบรรทุกจิงว้อยย โดนด้วย

23. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    กดแซงแม่ง!!! ไปเลย ห้ามตามเด็ดขาด!

24. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    รถบรรทุกน่ากลัวมากคับ ต่างจังหวัด

25. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ถ้าผมเจอ จะแซงมันไปเลย ถ้าแซงไม่ได้ก้อให้มันไปก่อน ไม่ไหว เสี่ยงกระจกแตก อีกอย่างถ้าฝุ่นเยอะ กรองอากาศเผงหม้อน้ำ คอนเดนเซอร์แอร์ รถเราจะรับเอามาเต็มๆ

26. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    ของผมขับตามรถบรรทุก มนัดีดหินเข้ากระจกหน้า แตกทั้งบานเลย

27. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    เหลอออออออออออออออออออ

28. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    เข้ามาดูด้วยคน

29. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ผมว่าใน กทม วิ่งบ่อยๆก็มีรอยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้