ใช้แก้สแต่น้ำมันลด ระบบดูด

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย นิสสันu13, 15 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    คือพอขับใช้แก้สตลอด วอมน้ำมันทุกเช้า แต่พอขับไปน้ำมันกลับลด แต่ไม่มาก รบกวนผุ้รู้บอปัญหาและวิธีแก้หน่อยคับ

1. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    รอผู้รู้นะครับ พอดีรถยังใช้น้ำมันอยู่เลย

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: ตอนใช้ Gas นั้น Pump น้ำมัน Benzene ทำงานหรือไม่ครับ.....

3. คือผมไม่แน่ใจอะคับเพราะว่าแก้สติดมาตั้งแต่ซื้อแล้ว มือสองคับ
    แต่ผมว่าน่าจะทำงานอยู่ เพราะว่าพอขับไกลๆ น้ำมันลดเหมือนไม่ใช้แก้ส
    แต่ว่าพอถึงที่หมายแล้วเกน้ำมันคืน แต่ลดไปหน่อย
    เคยถามช่าง ช่างบอกให้ทำวาวเปิดปิดน้ำมัน พอวอมตอนเช้าแล้วก้อปิด
    แต่ผมอยากรู้ว่ามีวิธีอื่นไหม รบกวนพี่ๆ แนะนำทีคับ ไม่อยากโดนฟัน
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ก็ลอง Check ดูครับว่า ขณะ ใช้ Gas ตัว Pump เบนซินทำงานหรือเปล่า
    เพราะถ้าเค้าทำงานนั่นก็หมายถึงในระบบน้ำมันจะมีแรงดัน มีการไหลเวียนน้ำมันไปตามที่ต่างๆ
    ก็อาจทำให้น้ำมันระเหยหายไปได้ อีกอย่าง Pump ก็จะทำงานไปโดยเปล่าประโยชน์
    สึกหรอไปเรื่อย จนเสียหายก่อนเวลาอันควร

เดี๋ยวนี้มีระบบ Auto ที่จะตัดต่อการทำงานระหว่าง Gas กับน้ำมัน โดยจะมีระบบตัดการทำงานของ
    Pump Benzene โดยอัตโนมัติ ไม่ต้องสร้าง Valve อะไรมาเปิดปิดอ่ะครับ ลองถามหาตาม
    ร้านรับติดตั้ง Gas รถยนต์ที่ได้มาตรฐานดูนะครับ

:eek:

5. ขอบคุณมากคับพี่ มิน่าปั้มติ้กเสียไปรอบนึง
    ว่าแต่ค่าใช้จ่ายแพงไหมคับพี่ ตอนนี้ใช้แบบรอบเครื่อง 2 พันรอบ ถึงตัดเป็นแก้ส

6. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ถ้าเป็น Pump ใหม่เบิก Nissan ลูกละ 10000 นึงครับ
    ถ้าเป็น Pump ใหม่ของงานนอกพวก Bosch หรือ Walbro ก็มี 4000-5000 บาทครับ
    ส่วนถ้าเป็น Pump เซียงกง ถ้าเป็นของ Nissan ก็ มี 1000 บวกลบ หรือถ้าเป็นของ
    ยอด hit ของหลายคนคือ Pump J turbo ก็เฉลี่ย 1000 ครับ.......

เรื่องเบิ้ลเครื่องที่ 2000 RPM แล้วเครื่องตัดเป็น Gas นั้น คงต้องดูเพิ่มครับว่า
    การตัดต่อน้ำมันกับ Gas นั้น รวมไปถึงการตัดการทำงานของ Pump ด้วยหรือเปล่า:eek:

7. ขอบคุณมากคับพี่ ผมเพิ่งเปลี่ยนปั้ม ซื้อเชียงกงมา 1500
    แต่เริ่มมีอาการสตาทติดยาก พี่ความรู้แน่นจิงๆ คับ ผมอยากคุย
    กับพี่เรื่องรถเยอะๆ จังพี่ เพราะผมใช้ u13 ตัวทอป ซันรูฟ
    หาอะไหล่ยากมากเลยพี่ แล้วผมเดินซื้ออะไหล่ไม่เปน
    แต่อยากเรียนรุ้ อยากใช้รถไปนานๆ หาซื้ออะไหล่ ซ่อมขับไปเรื่อยๆ
    พี่มีเมลล์ที่สะดวกติดต่อได้มั้ยคับพี่ รถผมนี่มีหลายจุดอยู่คับที่มีปัญหา
    ไม่อยากโดนฟันหัว รักรถคับ bluebird !!

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: Post ถามในนี้ก็ได้ครับ จะมีพี่ๆ น้องๆ ที่เค้ามีความเข้าใจมาตอบให้ครับ

ส่วนถ้าอยากจะ exclusive ใกล้ชิดพี่ๆ เค้ามากกว่านี้ จะพูดคุยหรือเยี่ยมชม เชิญใน BLUEBIRD CLUB Meeting
    ทุกเสาร์แรกของเดือน จะสะดวกที่สุดครับ....... :eek:

9. คับพี่ แต่ผมกลัวไม่มีตังจ่ายดิพี่ เหนมีทติ้งทีโต้ะเบ้อเริ่ม
    ผมไม่ค่อยมีตัง แต่อยากรู้จักพวกพี่ๆ คับ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม................
    จริงๆ เราเหมือนจะแบ่ง Meeting ออกเป็น 2 ช่วงใหญ่ๆ
    - ช่วงแรก Meeting พบปะพูดคุยทั่วไป
    - ช่วงรับประทานอาหารร่วมกัน

มีหลายๆ ท่านไม่สะดวกในช่วงรับประทานอาหาร ก็จะขอตัวแยกก่อนได้ครับ
    แล้วที่มีรูปกินโต๊ะใหญ่ๆ ก็เพราะพี่ๆ ที่มา Meeting กันเรื่อยๆ คงจะขี้เกียจถ่ายรูปตอนที่คุยกันอ่ะครับ
    พอนั่งกินข้าวก็เลยได้โอกาสถ่ายรูปกัน...........:eek:

11. งั้นไม่แน่มีทติ้งกุมภา จะขอแจมด้วยนะคับ ฝากตัวด้วยนะคับ
    ผม เน คับ อยากได้ความรู้จากพวกพี่ๆ คับ ขับอย่างเดึยวมันไม่ได้
    ต้องรู้จักรถด้วย ฝากตัวด้วยคับ

อยากถามอีกเรื่องคับพี่ พนักพิงศีรษะของ u13 ปรับเอนได้ไหมคับ
    ผมเหนบางคันในวันทูคา เอนได้ ทำไมของผมลองปรับมันไม่ได้อะคับ หรือมันแข้ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้