คิดอย่างไร กับการติดไฟ xenon เเล้วโดนพี่หรวด เรียก ผิดไม่ผิดอย่างไรคับ เข้ามาเเสดงความเห็นกันหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SPEED R, 16 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    เมื่อคืนขับรถผ่านด่านกลางคืน รถผมติดไฟ xenon 10k เจอเรียกตามระเบียบคับ พี่หรวดเเก copy เอกสารที่เเสดงเกี่ยวกับ
    พรบ. รถยนต์ เเถมเคลือบเอกสารไว้อย่างดี ถ้าจะใช้บ่อยอ่ะคับ อ้างโน่นอ้างนี่ ว่าดัดเเปลงไฟหน้ามา ผมเลยถามไปว่ามี
    กฎหมายข้อไหนห้าม เเต่ เค้ากำหนดว่า ไฟหน้าต้องไม่เกิน 35w เเละไฟสูงไม่เกิน55w ถ้าจำไม่ผิดคับ
    เเล้วสีกำหนดให้ใช้ สีเหลือง หรือขาว เท่านั้น ของผมใช้ 10k มันขาวจั๊วเลย เเต่มันก็จาเอาให้ได้ ผมเลยรำคาญเลยจัดไปให้1ใบ
    พี่เเกก็ไม่รับ บอกว่าเเกเป็นคนดีรับไม่ได้ จาเขียนใบสั่งอย่างอย่างเดียว ผมเลยต้องออกไปคุยนอกรถ สุดท้ายอยู่ดีๆ ก็คืนใบขับขี่ให้
    ซะงั้น เเล้วไม่ยอมรับ1ใบด้วย บอกให้ผมไปเเก้ไข เหอๆๆๆๆ ตาหลก ติดมาเกือบหมื่น คัยจาไปเอาออก
    เคยผ่านก็หลายด่านไม่เคยโดนเรียกซักที เเล้ว รถยุโรป กะญี่ปุ่นตัว topๆๆ ที่ติดมันไม่จับ มันอ้างว่าติดมาจากโรงงานเลยไม่ผิด
    เอากะมันดิ หากินกะรถเเต่งไว้ก่อน เซ็งเป็ดเลยคับ ใครคิดเห็นอย่างไรเข้ามาคุยกันคับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    พูดยากครับ

3. SPEED R

473
    4
    0
    เข้ามาออกความคิดเห็นกันเยอะๆนะคับ

4. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ผมเองก็เคยติดไฟซีนอน 6000k ขาวจั๊ววว สว่างมาก ติดมา 5000 บาท + ติดบังหลอดใส่ได้ 2-3 อาทิตย์ถอดออกขายเลย

รู้สึกแย่เพราะว่าโคมเราไม่เหมาะเพราะแสงมันฟุ้ง ลำแสงไม่มี cut off แบบโคมโปรเจคเตอร์ แยงตารถที่สวนมาเจอดิฟฟไฟใส่หลายที

ไม่อยากทำให้ใครเดือดร้อน ถ้าเป็นเราเองเจอแบบนี้คงไม่ชอบเหมือนกัน เช่น มอเตอรไซด์ วีออส ยาริส แจ๊ซ ติดทั้งไฟหน้า ไฟตัดหมอก จะสว่างไปไหน

พอเปลี่ยนมาให้หลอดแบบเดิมผมว่ามองชัดกว่าอีก ซีนอนมันได้สวยอย่างเดียวจริงๆ

ส่วนเรื่องตำรวจผมว่าเค้าก็ทำตามหน้าที่ของเค้าหล่ะครับ บางทีก็หาเรื่องจับไปเรื่อย พอเราโดนจับบ้างเราก็จะอ้างบอกว่าทีคนอื่นยังทำได้เลย

ของอย่างนี้มันพูดยากอย่างที่พี่ ZAMZAM บอก

5. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เคยใส่เหมือนกัน 6000k ถนนลาดยางมองลำบากยิ่งฝนตกไม่ต้องพูดถึง ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้หลอดเดิม ร้อยกว่าบาท
    กลับมองถนนชัดกว่าสบายตา แสงส่องได้ไกลกว่า

6. joeshijoe

joeshijoe New Member Member

74
    0
    0
    ยอมรับคับว่าติดแล้วสวย ติดแล้วเท่ แต่สำหรับคนที่ขับรถสวนด้วยโคตรจะแสบตา วิ่งในซอยทีสว่างจ้าทั้งซอย ถ้าของหล่นหาเจอสบาย ไม่รู้จาสว่างไปไหน ส่วนตัวก็ไม่ติดอ่ะคับความเห็นเหมือนข้างบน ใจเค้าใจเราคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ธันวาคม 2010
  7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ขับจี้ข้างหลังแล้วแสบตามากกกกก ยิ่งพวกมอไซต์หลอดมันก็ดับๆติดๆ ยิ่ง ปวดตา เฮ้อ...... ใส่หลอดสีทองธรรมดาก็โอเคแล้วครับ

8. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ผมเห็นด้วยกับ ทุหๆท่านเป็นอย่างมาก เคยมีความคิดที่จะใส่ แต่ทุกวันนี้ เลิกคิดแล้ว ของเดิมดีกว่า ไม่ทำให้ใครเดือนร้อน

9. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ผมก็ใส่อยู่ครับ 6000K ที่ใส่ก็เพราะอยากให้ไฟมันสว่างขึ้น เพราะว่ารถผมฟิมส์ดำมองไม่เห็น

แต่ก็กดไฟลงนะครับไม่ค่อยแยงตาคันอื่นเท่าไร ส่วนเรื่องพี่ตำรวจคุยดีๆก็จบดีครับ

เคยโดนเรียกเหมือนกันแต่รถผม6000Kแสงสีขาว คุยดีๆกับตำรวจก็ไม่โดนอะไรครับ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แสบตาครับ

11. เคยแต่โดนตำรวจเรียกเพราะรถเตี้ยเกินไป แต่พอรู้ว่าเป็นข้าราชการเหมือนกันก็แค่ตักเตือนไม่ได้เขียนใบสั่ง
    แต่อยากเตือนให้เพื่อนๆ ระวัง ตรงบริเวณ ถ. วิภาวดีรังสิต แถวๆ วัดเสมียนนารี เอาไว้ด้วย พวกมันชอบมาตั้งด่าน
    วันเสาร์- อาทิตย์ ตอนกลางวัน พี่แกจับแหลกเขียนใบสั่งให้ว่อนไปหมด หากินกนตัวเป็นเกลียว รถซิ่งรถแต่งพวกมัน
    ชอบโบกให้จอดเพื่อขอดูใบอนุญาตดัดแปลงแก้ไข ผม เคยโดนมา 2 หนแล้ว ไอ้ด่านเนี้ย

12. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ผมก็ว่ามันแสบตานะครับกับโคมไฟ XENON ที่ไม่ได้มาจากโรงงาน ผมเจอขับตามตูดเนี่ยต้องเอากระจกมองหลังขึ้นทุกทีมันไม่ไหวจริงๆครับ

++ ไม่ได้ว่าคนที่ติดมานะครับแต่มันแสบตาจริงๆ ++

13. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ซีนอน มีหลายแบบนะครับ แบบไม่แยงตามากก็มีนะครับ

14. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    ของผมใส่ได้พักนึงก็ถอดขายเหมือนกันคับ เกรงใจชาวบ้าน

เคยเจอวางยาด้วยทีนึง เข็ดเลยคับ

แต่เห็นหลายๆคันใส่แล้วก็ไม่แยงนะคับ

15. SPEED R

473
    4
    0
    ถ้าใส่หมวกครอบหลอด ไฟจะไม่เเยงตานะคับ เเล้วควรติดเป็นเเสงสีขาว เต็มที่ไม่เกิน 10k ก็ไม่น่าจาโดนจับ เเต่อย่างว่าเเหละมัน 50/50
    ต้องคุยกะเค้าดีๆ ก็จารอดเพราะตรงนี้กฎหมายไม่ชัดเจน อย่าบ้าจี้กับตำรวจมากนัก ถ้าเรามีเหตุผลเพียงพอก็ไม่ผิดคับ หุหุ

16. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ขับรถสวนทีไร รู้สึกหน้ามืด ยิ่งถ้าเป็นฟอร์จูนเนอร์ด้วย(รถสูงๆ)...ไม่อยากจะบรรยาย
    ไม่มีปัญหากับพี่รวจก็ดีแล้วครับ บางทีพี่รวจก็เข้าใจยากนะคับ:sad:

17. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    ของผมใส่ 6000K แบบ Slide ซื้อมา 3500 บาท ก็ไม่แยงตาเท่าไหร่นะครับเคยอ่านในเว็บ
    ไฟ Xenon ที่ติดมากับของโรงงานนั้นค่าจะอยู่ที่ประมาณ 4300K ซึ่งแสงจะออกเหลืองนิดๆ(สีแสงตอนกลางวัน)
    แต่จะสามารถมองเห็นได้ชัดกว่าค่า K สูงๆในเวลาที่ฝนตกหรือมีหมอกเพราะจะไม่สะท้อนหมอกควันหรือฝนหรือสะท้อนน้อยมาก
    ปล.ค่า K คือค่าอุณหภูมิของแสง K สูงๆจะมีอุณภูมิสูงตามไปด้วย
    ของผมใส่ Slide สามารถปรับสูงต่ำได้มีหมวกแสงจะไม่ฟุ้งมากครับผมใช้มาปีกว่าและไม่มีปัญหา

18. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ใส่ซีนอนอยู่เหมือนกันครับ กับโคมโปรฯ แต่คิดว่าถ้ามันเจ๊งอีกรอบนี้จะถอดออกแล้วหล่ะ...เคยโดนตำรวจเรียกแถวๆ ถ.รามอินทรา โดนข้อหาไฟโอริงสีฟ้า...(มาได้งัยว๊ะ)ปกติจะให้แต่แสงขาวกับเหลือง โดนอีกร้อยนึง...แม่นั่งมาด้วย...โดนว่าซ้ำอีกรอบ...

19. kosin

kosin New Member Member

65
    0
    0
    ผมว่าอย่าติดสว่างมากนะครับ อย่างน้อยก็สงสารคนใช่ถนนร่วมกัน เวลาขับสวนกันมันสว่างมาก จนมองไม่ค่อยเห็นทางครับ อาจจะเกิดอัตรายได้ครับ

20. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    จะสว่าง+แรงๆ กันไปไหนคับ??? ขับใน กทม. เปิดไฟหรี่ขับอย่างเดียวยังได้เลย

เจอรถที่ใส่ ซีนอนมา
    ขับสวนโคตรจะแสบตา ตามตูดมาก็ไม่แพ้กันเล๊ยยยยยย
    ป๋มว่ามันรบกวนคนอื่นเค้าอ่ะคับ ยิ่งสีฟ้า รึว่า สีชมพู นี่สุดๆคับ ไม่ต้องพูดเลย
    แสบตาโคตร (อยากจะหาอะไร เขวี้ยงไฟให้แตก จิงๆ)

เจ้าของรถน่ะไม่เป็นไรหรอกกกก
    องมาโดนแสงแรงๆ ขาวๆดูบ้างน่ะ จะรู้สึกว่ามันแสบตาโคตร รบกวนคนอื่นที่ใช้ถนนสุดๆ

ป๋มว่ามันเกินความจำเป็นคับ
    ไม่ได้อยู่ในที่ที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึง ซะหน่อย.... จะสว่างไปไหน มากมาย???

21. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เมื่อเช้าฝนตก เปิด Fog-light เหลือง(Raybrige) ขับมาทำงาน โดนโบกเลย

ผู้กองบอกว่า ให้ไปเอาออกซะ สีเหลืองมันแสบตา
    ผมบอกว่า มันมากับรถแบบนี้
    ผู้กองบอกว่า ไม่น่าจะใช่
    ผมบอกว่า มันมาอย่างงี้จริงๆ ผมไม่ไปถอดออกหรอก แต่ผมจะเปิดก็ต่อเมื่อทัศนะวิศัยมันไม่ดี วันนี้ฝนตกผมเลยเปิด...
    ผู้กอง ...
    ผมขับรถออกมา ..

คุยกันบอกเหตุผลกันก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร
    แต่เพิ่งจะรู้ว่า Fog-light เหลือง ห้ามใช้ (ตั้งแต่เมื่อไร่หว่า)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2011
  22. no.69

no.69 Active Member Member

234
    51
    28
    เคยโดนเหมือนกันหน้าซอยบ้านเลย

อยู่ๆก้อมาตั้งด่าน โดนไปร้อยนึง คนที่ติดอยากหล่อก้อต้องทำจัยละคับ

23. civic 96

civic 96 New Member Member

55
    6
    0
    เห็นด้วย ผมคนหนึ่งที่ไม่ติด

24. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เคยโดนเรียกครับด่านนี้ ถามผมว่ารถสีอะไร ผมบอกว่าสีเหลืองไงพี่ (รถผมสีเหลือง) แล้วถามต่อว่ามาทำอะไรแถวนี้ ผมบอกว่า ผมทำงานอยู่ ปตท.วิภา แค่เนี่ยก็ปล่อย งง ครับเรียกทำไม

25. juntcivic

1,549
    34
    0
    เคยโดนเรียกครับด่านนี้ ถามผมว่ารถสีอะไร ผมบอกว่าสีเหลืองไงพี่ (รถผมสีเหลือง) แล้วถามต่อว่ามาทำอะไรแถวนี้ ผมบอกว่า ผมทำงานอยู่ ปตท.วิภา แค่เนี่ยก็ปล่อย งง ครับเรียกทำไม

26. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    ค่า K ยิ่งสูง ยิ่งมองไม่ชัดนะครับ
    ซีนอลที่ได้มาตรฐาน ค่า K จะไม่เกิน 4900 (ฟิลลิป จะไม่ผลิตหลอดที่ค่า K เกิน 4900 ถ้าหลอดฟิลลิปของใคร ค่า Kเกิน 4900 ปลอมแน่นอน)
    เพราะ ค่า K ที่ 4900 เป็นค่า K ที่มองเห็นชัดที่สุดในเวลากลางคืน
    หลอดที่มาจากโรงงาน สว่างและมองชัดที่สุดแล้ว เพราะเค้าวิจัยค้นคว้ามาแล้วครับ

27. juntcivic

1,549
    34
    0
    พึ่งรู้ครับ ขอบคุณๆ เวลาเจอตำรวจจับกะเรื่องพวกนี้แล้วหงุดงิดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้