ทำโช๊คเดิมให้กลายเป็นโช๊คซิ่ง อิอิ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nick_lonely, 16 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nick_lonely

nick_lonely New Member Member

19
    0
    0
    ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อนิก อยู่ลำปางครับ ได้รับ BB เป็นมรตกจากคุณพ่อมาครับ เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆบ่อยๆ ถามอะไรไปบ่อย ผิดพลาดประการใดขออถัยพี่ๆด้วยนะครับ
    ว่ากันถึงรถ ได้ทำการวางเครื่องใหม่เป็น sr20de วางเสดมีเพื่อนแนะนำให้ทำช่วงโช๊ค วันนี้ก็เลยอยากเอามาให้ดูกันครับ
    u12 ของท่านอื่นทำโช๊คอย่างไรกันบ้างครับ ผมทำแบบนี้ดีไหมขอคำชี้แนะทีครับ เพื่อนผมแนะนำให้ทำแบบนี้ครับ ผลที่ได้ออกมาดีมากๆเลยครับขับสนุกอย่างกะรถแข่ง555 ขับเร็วๆนี่นิ่งเลยครับ

เริ่มจากนำโช๊คเดิมออกมา(โซ๊คแปลงมาแล้วทีนึงครับของอะไรไม่ทราบ)
    จากนั้นนำไปกลึงให้เป็นเกรียวสามารถเปิดปิดได้แบบโช๊คซิ่ง โมใส้ในใหม่เอาแกนของฮอนด้าแจ๊สมาใส่
    ช่างที่ทำเขาใช้การเรียงชิมวาวน้ำมันเซ็ตแข็งอ่อน รีบาว (ผมไม่รู้เรื่องหรอก555) ขั้นตอนนี้ช่างเขาทำแล้วก็ประกอบลองขับ รื้อใหม่ประกอบแล้วออกไปลองขับ ประมาณ4รอบ เห็นแล้วเหนื่อยแทน เอาจนแกพอใจ
    ทำสีเลียนแบบ อิ๊นๆ555
    ใส่สตรัดด้วย
    อันนี้ด้านหลัง ด้านหลังนี้เดิมทีเป็นกระบอกใน ได้ทำการรื้อแล้วเอาตัวเสื้อกระบอกกับแกนโช๊คเดิมมาทำเป็นโช๊คซิ่งเลย ต่อไปถ้าเกิดเสียก็สามารถรื้อถอดซ่อมได้เลยอาจะเปลี่ยนซีน เติมน้ำมัน (ช่างเขาเก่งจริงๆ)
    เสร็จหมดเรียบร้อยประกอบ

ช่างเขาซื่อพี่เก่งครับ เก่งสมชื่อจริงๆ แกเคยทำงานเป็นช่างของเทอิ๊นเชียว แล้วออกมาทำเองที่เชียงใหม่ ทำงานละเอียดมากๆ ไม่ได้มั่วๆเหมื่อนร้านโช๊คทั่วไปที่เคยเหนเลย ที่อื่นก็แค่อันน้ำมันอย่างเดียว เอาเบอร์โน้นเบอร์นี้ก็ว่ากันไป แต่ที่นี่น้ำมันที่เขาใช้เป็นน้ำมันไฮโครลิคธรรมดาๆเลย (ข้างกระป๋องมีรูปรถแบ็คโฮ) น้ำมันใส่แจ๋วไม่เหนียวเลย ประกอบเสร็จก็อัดแก็สด้วย (ไม่ได้ถ่ายมา) และที่สำคัญราคาก็ไม่แรงมาก ทำออกมาแล้วอย่างกะรถใหม่เลย แฮปปี้มากๆ

2. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ดีใจด้วยนะครับ อยู่ถึงเชียงใหม่ ยังมีร้านโช้คดีๆๆให้ใช้บริการครับ

3. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    ใช่น้องที่ซื้อกระจกข้างขวาไปหรือเปล่าตรับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

5. nick_lonely

19
    0
    0
    ใช่แล้วครับ

6. taywa

1,241
    1
    0
    เบ็ดเสร็จทำไปเท่าไหร่อะ.........โช๊คอัพ อะ

7. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ว้าวววววววว มีร้านดีอย่างนี้ด้วย .....ดีจัง

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    เมื่อก่อนมี YY Suspension รับทำ.... แต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้น...... :eek:

9. nick_lonely

19
    0
    0
    ค่าเสียหายประมาณ 15000 บาทครับ เขารับประกัน1ปี แตกรั่ว ซ่อมให้ฟรี เห็นของกรุงเทพส่งมาให้แกทำเยอะเลยครับ

10. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    โอเค้....

11. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ครับผม

12. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ผมชอบตรงที่ว่า
    ทำแล้วออกไปลอง ถอดใส่ๆ หลายรอบ

:):):):):):)

13. nick_lonely

19
    0
    0
    เฉพาะค่าทำโช๊ค ประมาณ10000 ค่าใส่สตรัดอีกประมาณ4000 ประนาณนี้ครับ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: การทำ Shock แบบนี้ ก็คือการซ่อม Shock และยำของ
    (valve body กับ pressure plate และ แผ่น Shim) ซึ่งไม่มีการคำนวนค่าใดๆ ได้
    ต้องลองผิดลองถูก สับเปลี่ยน Trail & Run เป็นปกติอยู่แล้วครับ.......

15. nick_lonely

19
    0
    0
    อ่อ...อย่างนี้นี่เอง

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ครับ......... ถ้าไม่ได้เป็นแบบปรับหนืดได้ ก็ไม่มีอะไรซับซ้อนกว่านี้ครับ

17. taywa

1,241
    1
    0
    แล้วโช๊คแบบ มีแก็ส ด้วย มันดีไหมครับ แก็ส + น้ำมัน โอกาศ รั่วเยอะไหม แล้วจะรู้ได้ไงว่ารั่ว

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: โอ้.............
    ถ้าพิมพ์จะยาว....... โทรคุยดีไหมครับพี่..........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้