ขอถามเรื่องรถมันวิ่งอืด เร่องไม่ค่อยขึ้นหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ton07, 22 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ton07

ton07 New Member Member

10
    1
    0
    เครื่อง d16y8 รถปี 98 ครับ มีอาการดังนี้ครับ

เวลาออกตัวเหมือนมันจะอืดๆ เสียงท่อมันก็ดังแบบอืดๆ เวลาคลิกดาวน์มันก็เหมือนจะพุ่งแต่ยังอืดๆอยู่ครับ พอเวลาเบรคความเร็วลดลง พอเหยียบคันเร่ง ก็จะอืดๆอีก เหมือนแบบว่าเยียบคันเร่งไปมันจะยังไม่เร่ง เหมือนมันดีเลย์ จะบอกยังไงดี อาการนี้ลองไปเปลี่ยนกรองเบนซินมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ เหมือนจะดีขึ้นเลยครับ เร่งดีขึ้น ออกตัวดีขึ้น เร่งแซงได้ แต่เมื่อวันเสาร์ ใช้น้ำมันเกือบหมดถัง แล้วเดิม พอวันรุ่งขึ้นเร่งไม่ออกเหมือนเดิมเลยครับ

อาการที่อาจจะเกี่ยวข้อง เวลาจอดนิ่งๆรอบเดินเบา บางครั้งลดลงไป 400-500 รอบเครื่องสั่นนิดหน่อย
    ส่วนใหญ่เวลาแอร์ตัดรอบจะตกครับ เวลาเครื่องร้อนๆ แอร์จะมีเสียงร้องออกมา เร่งเครื่องแล้วหาย เวลารถวิ่งไม่ดัง จะดังเวลาจอดเท่านั้น
    แล้วตอนนี้ มีอาการอีกอย่างคือน้ำในหม้อน้ำมันหายบ่อยมากเลยครับ 3-4 วันต้องเติมตลอด ปีที่แล้วล้างหม้อน้ำมาก็หายครับ ตอนนี้เป็นอีกแล้ว ไม่รู้ที่กล่าวมามันเกี่ยวกันมั้ย

แล้วทั้งหมดนี้ ผมต้องเริ่มทำอะไรก่อนดีครับ เพราะตอนนี้จะเริ่มเก็บงานซ่อมแล้วครับ

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    รอผู้รู้เลยคับ แต่รอบเดินเบานี่เบาเกิ๊น!

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    มันมีหลายอาการจัง
    ลองล้างลิ้นปีก ตั้งรอบ ไม่หายลองหาร้านเช็คคอมแอร์ดูว่ามันยังมีกำลังอยู่ไหม บางทีคอมแอร์ไม่ดีก็ฉุดเครื่อง เออ ลองขับแบบไม่เปิดแอร์ว่ามันยังอืดไหมก็ได้
    เรื่องน้ำหายก็มีส่วน ฝาออาจจะโก่ง กำลังอัดเลยรั่ว รถก็อืดได้ ลองดูในหม้อพักน้ำว่ามีฟองอากาศขึ้นมาบ้างไหม ถ้ามีก็น่าจะมีปัญหาแล้ว กรองเบนซินตันก็เป็นได้ แต่เพิ่งเปลี่ยนมาตันอีกแล้วเหรอ ผมว่าไม่น่าใช่
    ลองหาอู่ดีๆเช็คเลยครับ ง่ายสุด

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:25:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:25:16 ----------

มันมีหลายอาการจัง
    ลองล้างลิ้นปีก ตั้งรอบ ไม่หายลองหาร้านเช็คคอมแอร์ดูว่ามันยังมีกำลังอยู่ไหม บางทีคอมแอร์ไม่ดีก็ฉุดเครื่อง เออ ลองขับแบบไม่เปิดแอร์ว่ามันยังอืดไหมก็ได้
    เรื่องน้ำหายก็มีส่วน ฝาออาจจะโก่ง กำลังอัดเลยรั่ว รถก็อืดได้ ลองดูในหม้อพักน้ำว่ามีฟองอากาศขึ้นมาบ้างไหม ถ้ามีก็น่าจะมีปัญหาแล้ว กรองเบนซินตันก็เป็นได้ แต่เพิ่งเปลี่ยนมาตันอีกแล้วเหรอ ผมว่าไม่น่าใช่
    ลองหาอู่ดีๆเช็คเลยครับ ง่ายสุด

4. PerawatK

PerawatK New Member Member

129
    0
    0
    ผมก้อเคยโก่ง เติมนำเกือบทุกวันเลย เพราะเคยฮีทสะสมมาก่อน 1ปีผ่านไป อาการมันกำเริบเลยต้องซ่อม
    (เคยฮีทเพราะพัดลมตาย รถติดความร้อนขึ้น -*-)
    ซ่อมไปเมื่อปลายเดือนมกราคมม
    *****ซ่อมเสร็จก็วิ่งดี เหมือนเดิมครับบบบ

*******หาอู่ดีๆ พาไปนอน ตามที่ลุงกอฟบอกเลยครับ

5. ton07

10
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้เอารถไปเข้าเช็คมาแล้วครับ

ที่ทำไป ก็ล้างลิ้นปีผีเสื้อ (สกปรกมาก) ตั้งวาล์วใหม่ (ช่างบอกว่าหลวม) แล้วก็เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ (แต่ช่างบอกว่าปั๊มน้ำรั่วด้วย ยังหาเวลาไปรื้ออีกที)

ทำมาทั้งหมดนี้ ออกมาก็อาการดีขึ้นเยอะเลยครับ อาการถอนคันเร่ง หรือเบรคแล้ว เร่งไม่ขึ้นก็หาย อาการอืดดีขึ้น เหลืออีก 2 อย่าง

คือรอบเดินเบา เวลาจอดเปิดแอร์ รอบจะตก หมายถึง มันจะตกเป็นพักๆ (น่าจะเป็นที่ตัวชดเชยรอบ) กับอาการน้ำหาย น่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำ เพราะช่างบอกว่ามันรั่วออกมาแต่ไม่เยอะมาก

ขอบคุณอีกครั้งครับที่แนะนำ ดีที่ฝาไม่โก่ง

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ครับ ดีใจด้วยที่หายแล้ว ส่วนอาการที่เหลือก็คงรู้วิธีแก้แล้ว(ตามที่พูดมาเลยครับ) ว่างๆมาพูดคุยกันบ้างนะครับ

7. mmie_13

mmie_13 New Member Member

23
    0
    0
    ทำที่ไหนมาครับ

8. ton07

10
    1
    0
    ครับผม ช่วงนี้รู้สึกเว็บเร็วขึ้น คงได้เข้ามาบ่อยขึ้นครับผม

I am VTEC ครับ พอดีอยู่ใกล้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้