ผมว่าอันนี้หาข้อมูลยากไม่ค่อยมีใครสนใจ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย supreecha, 16 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    ขนาดของตัวกระจายแรงเบรกที่ติดอยู่ตรงผนังกั้นห้องเครื่องกับห้องโดยสารตอนหน้าตัวที่มีสายทางเดินน้ำมันเป็นทองเหลืองต่อแยกออกรถมี abs นะขนาดของเดิมเท่าไหร่โค๊ดอะไรใช่ 40/30 หรือไม่ แล้วของ ek9 type r ขนาดเท่าไหร่ใหญ่กว่าไหมใช่ 40/40 หรือป่าว หรือมีของรถตัวไหนที่เป็น 40/40 ปล.ek96 ผมว่าคำถามนี้คงยังไม่มีใครถามและคงหาคำตอบยาก รู้จริงตอบที่ครับ

2. อยากได้เท่าไหร่ล่ะ 40/40 ก็มีเห็นมีขายกันเพียบ ตัวนึงไม่ถึงพัน ลองไปเดินหาตามเซียงกงดู

3. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    แล้ว EK9 ใช่ 40/40 ไหม

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    40/40 มาจาก Accord ล่ะ รุ่นนึง แต่ EK9 ไม่รู้
    ใน DC2 ก็เป็น 30/40 นะ ถ้าจำไม่ผิด ไม่ค่อยได้สังเกตุ ส่วน EG ก็มีทั้ง 30/40 , 30/30
    ผลที่ได้ก็ไม่แตกต่างอะไรในความรู้สึก เลยไม่ได้สนใจอ่ะ แต่ผมก็ใช้อยู่.... ค่าตัวเห็นขายกัน 500.- มีเกลื่อน

เนื่องจากว่า มีการเปลี่ยนจานเบรคหน้าใหญ่ขึ้นรวมทั้ง Caliper (โตเท่าขนาดของ Acc.อาจจะทั้ง หน้า-หลัง) และเอาหม้อลมเบรค ของ Acc. มาใช้ ก็เลยเอาไอ้เจ้า 40/40 นี้มาด้วย
    เพื่อแบ่งปริมาณและแรงดันน้ำมันเบรคตาม spec. ของขนาดจานเบรคที่เปลี่ยนไป ก็ใส่ไปให้มันครบ ๆ เท่านั้นเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2011
  5. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    ผมก็สนใจเรื่องนี้เหมือนกัน แล้วของเดิมผมเป็นเท่าไหร่อะ Lxi / ผมเปลี่ยนเบรคมาใช้ของ H22A ( prelude ) ส่วนหม้อลมใช้ชั้นครึ่ง ผมควรจะเปลียนตัวกระจายแรงเบรคนี้ไหม แล้วมีวิธีดูยังไง เปลี่ยนยุ่งยากไหม ค่าเสียหายเท่าไหร่ แล้วเปลี่ยนกะไม่เปลี่ยนต่างกันเยอะไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้