สอบถามการต่อไฟเลี้ยว LED แบบวิ่งได้ สไตล์ VIP หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 22 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สอบถามการต่อไฟเลี้ยว LED แบบวิ่งได้ สไตล์ VIP หน่อยครับ

ออกตัวก่อน นิดนึง ว่า ผมไม่มีความรู้ด้านระบบไฟฟ้า ซักเท่าไรนะครับ
    เดิม แค่จะเปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวธรรมดา ไปเป็น LED ก็ งง กับการกระพริบเร็วอยู่นาน
    จนสุดท้าย ก็สั่งซื้อ รีเลย์ for LED มาใช้ซะ (กำลังสั่ง)

ทีนี้ เท่าที่เข้าใจ ก็แปลว่า ไอ้ที่หลอดไฟ มันกระพริบได้นั้น
    มันเป็นเพราะตัวรีเลย์ ทำหน้าที่ จ่าย / หยุด / จ่าย / หยุด ไฟไปที่หลอด ใช่ไหมครับ

คราวนี้ ผมคิดว่า อยากจะลองทำไฟ LED ที่ไฟเลี้ยว ให้มันวิ่งได้
    วิ่งแบบ วิ่งยาวววววว ไปด้านข้างน่ะครับ (เห็นน้องที่เล่นมอไซย์อยู่ มันบอกว่า เป็นแบบทางมะพร้าว)

ผมเลยสงสัยว่า การที่มันวิ่งได้ และวิ่งจนจบแถว
    ไฟมันต้องมาตลอดหรือเปล่า

แล้วถ้าเรา เอาเจ้าวงจรไฟวิ่ง ไปต่อคั่น ระหว่างหลอด LED
    กับไฟ ที่ผ่านออกมาจากรีเลย์ไฟเลี้ยวอีกที
    มันจะวิ่งจบทั้งเส้นไหมครับ มันจะไม่โดนรีเลย์ตัดไฟทิ้งไปซะก่อนเหรอ

หรือเจ้าวงจนที่ว่า มันมีเก็บประจุไฟ ให้พอวิ่ง
    หรือถ้าจะต่อแบบนี้ มันต้องไม่ผ่านรีเลย์
    หรือ อื่นๆ

(ไม่ งง กับคำถามกันใช่ไหมครับ)

รบกวนขอความรู้ & คำตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
    ไฟ LED ที่เป็นแถวๆ 24 หลอด (ฝั่งซิลิโคน) มันเอามาต่อวงจรไฟวิ่งได้ไหมครับ
    เพราะจริงๆแล้ว ตอนนี้ที่ผมทำไฟ LED ท้ายรถ (รวมถึงไฟเลี้ยว)
    ผมไม่ได้ถอดโคม (รถเก่า กลัวมันแตก) ใช้วิธี ซื้อไฟที่เป็นแถวๆตามที่บอก
    ค่อยๆ สอดๆ เข้าไปในโคมโดยผ่านรูที่ใส่หลอดไฟเดิมน่ะครับ

3. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ไม่รู้เหมือนกัน แต่ อยากเห็นๆ ครับ

4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
  5. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  6. Vasuta.com

2,184
    27
    0

ไฟเลี้ยวท้าย LED ซิลิโคน 24 ดวง ต่อ 1 เส้น (ใช้ 5 เส้น ต่อ 1 ข้าง)
    ใช้วิธีค่อยๆสอดเข้าไปในรูทีละเส้น
    แต้มกาวตราช้างไปทีละเส้น
    ออกมา เบี้ยว 5555555+
    ไม่เป็นไร Step แรก เอาแบบนี้ไปก่อนครับ .....

มาดูมุมข้างๆบ้าง .... ต่อไปก็ เหลือไฟท้าย กะไฟเบรค ....

จากที่หาข้อมูล คาดว่าไฟแบบนี้ ต่อแบบนี้ คงทำไฟวิ่งที่ไฟเลี้ยว แบบไปข้างๆไม่ได้ซะแล้ว
    ถ้าจะทำกับแบบนี้ น่าจะวิ่งแบบบนลงล่าง (ไปเป็นเส้นๆ)
    เอาเป็นว่า เดี๋ยวค่อยดู บ้าจี้ อาจจะรื้อใหม่ ถอดโคม ทำเต็มไปเลย
    แต่ถ้าไม่ ก็ เอาแบบนี้ไปก่อน แต่ไฟเลี้ยวหน้า อาจจะยัดเพิ่มไปอีกซัก 1-2 เส้น ให้มันเต็ม (แบบไฟเลี้ยวหลัง)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้