ฺB11 เจอปัญหาน้ำในหม้อน้ำลด แต่ในหม้อพักสำรองไม่ลด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย P-Racecourse(pex), 27 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ฺB11 เจอปัญหาน้ำในหม้อน้ำลด แต่ลดไม่มาก
    แต่ในหม้อพักสำรองไม่ลด แต่กลับมีมากกว่าเดิม
    ไครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ แล้วแก้ไขอย่างไรครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น่าจะฝาหม้อน้ำ ปล่อยอย่างเดียวไม่ดูดกลับ

3. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ตามพี่เฟริสไปเลยค้าบ

4. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    อาการน้ำดันระวังนะครับ

5. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คุณเฟิร์สครับ รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับ คือฝาหม้อน้ำ มันไม่ได้มีไว้ปิดฝาหม้ออย่างเดียวเหรอครับ(ปล่อยไก่ตัวใหญ่แระตู) ที่ผมรู้ก็แค่ว่าฝาแต่ละตัวจะทนแรงดันได้ไม่เท่ากัน เช่น0.6บ้าง 0.9 บ้าง คุณเฟิร์สรบกวนขอความรู้ด้วยครับ ว่ามันเป็นอย่างไร ดูดๆปล่อยๆ ขอบคุณครับ....

6. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    สงสัยต้องไปจัดซักอันและ แล้วของแท้มือ1มันจะยังมีขายมั๊ยเนี่ย...

7. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ของมือหนึ่ง B11 ผมไปเดินวรจักรอ่ะค้าบ ร้าน สยามวรจักร ผมซื้อฝาน้ำมันเครื่องมือ1 ที่นี่ ฝาหม้อน้ำก็น่าจะมีนะค้าบ ขายรุ่นซันนี่ทั้งนั้น ถ้าไม่แน่ใจลองโทรไปถามก่อนได้ 02-2257674 , 02-2215232

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    [video=youtube;vg9bLAH0BUk]http://www.youtube.com/watch?v=vg9bLAH0BUk[/video]

ตามนี้เลยครับ

ส่วนเรื่องแรงดัน เป็นเรื่องของความกดอาศครับ น้ำจะเดือดที่อุณหภูมิสูงกว่าปกติครับ (สูงกว่า100c)

9. Excited Rider

576
    2
    18
    ดูแล้วบรรลุเลยครับ คุณเฟิร์ส กดไลค์ให้ 10 ที อิอิ ว่าแต่ ของเดิมติดรถมาไม่รู้กี่ปีแล้วของผม สมควรเปลี่ยนใหม่ตรงรุ่น อย่างเร่งด่วนมั๊ยครับ แต่ตอนนี้มันก็ยังใช้งานได้ปกติอยู่นะครับ แต่สงสารมัน อายุเยอะแล้ว T_T กลัวงานเข้าครับ

10. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    สงสัยต้องรีบแล้วล่ะ...ขอบคุณทุกความรู้ครับ

11. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ตาสว่างเลยทีนี้

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อธิบายแจ่มเลยคับ

13. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    ไม่จบครับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วก็ยังเป็นอาการเดิมอยู่ครับ เกวัดความร้อนปกติครับ( เข็มขึ้นกลางตลอดไม่มากกว่านี้ )
    ไปให้ช่างร้านหม้อน้ำดู เค้าเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ช ....มีฟองครับ...เค้าบอกว่ามีจุดรั่วแน่นอน แต่ไม่รู้ที่ไหน เค้าเลยเดินไปเรียกช่างอู่ข้างๆมา เค้าบอกว่าปะเก็นฝารั่ว( งานเข้าเลย ) เลยกลับบ้านมาตั้งหลักก่อน

มีเพื่อนแนะนำมาว่าให้ใช้กระดาษA4ลองไปไล่ตาม ท่อยาง จุดเชื่อมต่อของทางเดินน้ำต่างๆน่ะครับ อาจเป็นตามดก็ได้

มีเพื่อนๆคนไหนมีวิธีที่ต่างจากนี้บ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ

14. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เอาใจช่วยให้หาเจอไวๆนะครับ

15. Excited Rider

576
    2
    18
    ถ้าคุณเป็กใช้น้ำยาหม้อน้ำแฟนต้าน้ำเขียวน่ะครับ ก็น่าจะหาได้ไม่ยากนะครับ เพราะถ้ามีที่รั่ว มันจะมีคราบน้ำเขียวจับอยู่ ของผมเคยทีนึงครับ ตอนไปติดWater temp.มา รัดสายยางหม้อน้ำตัวบนไม่แน่น เปิดกระโปรงมาดูวันรุ่งขึ้น คราบเขียวเกาะเต็มเลยครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันจะมีผงอุดรอยรั่วนะครับ เคยอ่านเจอเมื่อนานมาแล้วครับ ผสมน้ำใส่ได้เลย แล้วมันก็จะวนไปอุดรอยรั่วตามการวนของน้ำเอง ลองๆหาดูนะครับ ไกด์คร่าวๆครับ ขออนุญาตวางลิงค์นะครับ

http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=352545&shopid=6101

16. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    ไปซ่อมมาเรียบร้อยแล้วครับ ช่างแกะมาให้ดู ฝาล่างเป็นตามดตรงคอที่น้ำวนออกจากเครื่องน่ะครับ ช่างบอกว่าเปลี่ยนฝาดีกว่า เลยจัดมา1ฝา ล้าง แยง เรียบร้อย

ค่าใช้จ่ายโดนไป 1200 คับ ( ล้างหม้อน้ำ + ฝาล่าง + ค่าแรง) แพงไปมั๊ยเนี่ย...แต่จบก็okครับ

17. Excited Rider

576
    2
    18
    เยี่ยมคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ ว่าแต่ ค่าล้าง กับ แยง สองอย่างนี้เท่าไหร่อ่ะครับ
    อยากล้างอยู่เหมือนกัน......อิอิ

18. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    350 บาทครับ ถ้าแพงกว่านี้ ลองงหาร้านใหม่ดูดีกว่ามั๊ยครับ
    ตอนเค้าทำก็นั่งเฝ้าก็ดีนะ เผื่อเค้าทำอะไรไม่เนียนจะได้แก้ทีเดียวเลย

19. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ขอคุณด้วยคนครับ สำหรับข้อมูลดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้