# แล้วมันก็จากไป ... ไม่ใช่รถผม ... แต่ก็เศร้าครับ ... #

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย auy@b-14, 16 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ย้อนหลังไป 5 ปี

B14 ปี 2000 คันนี้ ผมกับแฟนตะเวนหาทั้งเส้นสาย 1 (เส้นกาญจนา) ตั้งแต่ 9 โมง กว่าจะเจอกันปาไปบ่าย 2

ดูทุกเต้นที่มี B14 เนื่องจากผมอยากได้คันที่มันเหมือนสีรถผม และต้องเป็นปี 2000 แล้วก็เจอมันอยู่ที่เต้น ๆ หนึ่ง

เจอครั้งแรก ใช่เลยคันนี้ รถที่แฟนผมจะซื้อใช้คันแรกในชีวิต

ราคาตอนนั้น 346,000 บาท ตอนนี้ไม่อยากพูด :cry: :cry:

ก็ผ่านอะไรด้วยกันมาเยอะครับคันนี้ เพราะผมเองต้องคอยช่วย Service ให้เค้าเป็นหลัก

แต่การใช้รถรุ่นเดียวกับแฟนมันก็ดีอย่างครับ อะไหล่ต่าง ๆ สามารถสับจากรถผมไปได้หมดเวลารถมีปัญหา

ผมเองก็เหมือนมี B14 2 คันต้องคอยดูแล แต่คันนี้ไม่ได้แต่งอะไรมากครับ อยากให้เค้าใช้แบบสบาย ๆ

เปลี่ยนท่อเป็นของ Fujitsubo อย่างเดียว

วันศุกร์นี้ ผมเองคงเห็นมันเป็นวันสุดท้ายแล้วครับ คงถึงเวลาให้เค้าได้ขับป้ายแดงซะที

จะได้ไม่ต้องคอยห่วงเรื่องการ Service ทุกวันนี้ผม Service คันนี้มากกว่ารถผมอีก (ส่วนใหญ่รถผมจะจอดซะเยอะ)

ใจจริงก็ไม่อยากขาย แต่ถ้าไม่ขาย มันก็ยิ่งเก่า อีกอย่างเค้าเป็นผู้หญิง การดูแลรักษาอาจไม่เท่าผม (รถตัวเอง ล้างทุกเสาร์)

ก็ดูมาเยอะครับว่าถ้าซื้อจะซื้ออะไร ไม่ว่าจะ City , Jazz , New Vios

แต่สุดท้าย เลือดนิสสันมันแรงกว่า อีกอย่างจุดประสงค์คือต้องประหยัด แฟนผมใช้คนเดียว

ก็เลยมาจบที่ Nissan March ตัวใหม่ล่าสุด Sport Version Design By Autech ซึ่งน่าจะลงตัวสุด

ในราคา 5 แสนต้น ๆ

5 ปีกว่า ๆ ที่ผ่านมา มันเป็นรถที่ดีเลยทีเดียวครับ แต่ก็นะ เก่าไปใหม่มา

เพื่ออะไรที่ดีกว่า คงต้องยอมรับกันไป

ตอนนี้รถตัวเองก็พยายามยื้อสุดชีวิต ก็ไม่รู้จะยื้อไปได้อีกเมื่อไหร่ คุณแม่ก็บอกให้ขาย

วันนึงก็คงมาถึง คิดแล้วก็เศร้า :cry: :cry:

แก้ไขล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  2. auy@b-14

711
    38
    0
    ย้อนหลังไป 5 ปีกว่า ๆ หลังจากวางเงินจองไป 1 วัน

กลับมาเปิดดูในเว็บ เฮ้ยย นี่มันว่าที่รถแฟนตัวเองนี่หว่า ก็เลย Save เก็บไว้ ( ไปดูตัวจริงแล้วพึ่งมาเห็นว่าโพสไว้ในเว็บ ) นานมากแล้วครับ ...

ใหม่กิ๊กตอนนั้น ...

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อย่ายึดติดครับ ของนอกกาย

4. auy@b-14

711
    38
    0
    หลังจากนั้นผ่านมา 5 ปีกว่า ๆ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา หลังรู้ว่าจะต้องจากมันไปก็เลยถ่ายเก็บไว้ ...

สภาพยังคงเหมือนเดิม แค่ติดฟิมล์เพิ่ม + เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนยาง ...

5. auy@b-14

711
    38
    0
    คิดแล้วก็เศร้านิด ๆ ครับเฟริส อยู่ด้วยกันมานาน ผูกพันธ์

คันใหม่ที่จะมาแทนที่มัน ก็คันนี้ครับ รับรถศุกร์นี้ ต้องเอาคันนี้ไปแลก TT

แต่ก็เพื่ออะไรที่ดีกว่า ...

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    มีพบต้องมีจากเปนทำมะดาอุ้ย

ตอนอยู่ก้อดูแลกันไป
    :)

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เอาน่า...เค้าขับไปไหนมาไหนดึกๆรึไกลๆเราจะได้สบายใจ...

8. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    รถใหม่ๆๆๆ ^^ ป้ายแดง ให้ผู้หญิงใช้สบายใจดี
    รถเก่าๆ ทะยอยพังหลายชิ้นปวดหัว >.<

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ฟังแล้วรู้สึก...หดหู่ยังไงไม่รู้คับ

นี่ผมก็กำลังโดนพ่อบังคับให้ขายอยู่เลย เซงจัง แต่ยังไงก็ไม่ยอมหรอก อิอิ

10. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    เคยคิดจะเปลี่ยนรถเหมือนกัน
    แต่ทำไปทำมาจนขายไม่ลงแล้ว
    ประกอบกับไม่ต้องผ่อน ก้อทำกันปาย
    วันนึงถ้ามีรถป้ายแดง คงคิดอีกที
    :sad:

11. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    คิดซะว่ายังเหลือที่เราอีกคันครับ ก็ดูแลกันต่อไป ส่วนตัวผมอยากได้รถใหม่แต่ไม่มีปัญญา เพราะไม่อยากเป็นหนี้ ก็ทำคันนี้ให้ดีที่สุดเก็บไว้ให้รุ่นลูกไปซิ่งต่อ อิอิ

แล้วถ้าบุญมาวาสนาส่งมีกำลังเมื่อไหร่ เรื่องรถใหม่ค่อยว่ากัน

12. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    เคยเป็นเหมือนกันความรู้สึกเนี้ย .... ทำใจครับ คุณเลือกทางที่ถูกต้องแล้วววว

13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อยู่กันต่อยาวๆครับ

14. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เข้าใจความรู้สึกผูกพันกันอย่างมากๆ
    ส่วนตัวผมเอง ภาวนาว่า อย่าให้ถึงวันนั้นเลย

15. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ซื้อคันใหม่ คันเก่าเอาไว้ซิ่ง พอหมดสเตปก็คงต้องขายเช่นกันครับอุ้ย

16. redmotor

redmotor New Member Member

182
    0
    0
    มีบ้างที่อยากเปลี่ยน แต่คิดว่าก็ชอบนะ b14 อาจจะชินที่ขับอยู่ทุกวัน อีกอย่างที่ไหนที่เขากลับรถกันยาก ๆ b14 ท้ายแตงโมได้เปรียบ สั้นกว่า อิอิ ก็ยื้อให้ถึงที่สุด

@ ล่าสุดก็เพิ่งเสียตังค์ไป ไม่เปนไรสู้ ๆ

17. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    CUBE
    CUBE
    CUBE

18. auy@b-14

711
    38
    0
    พรุ่งนี้แล้วครับ ต้องเอามันไปแลกคันใหม่มา แต่ก็ต้องทำใจครับ ...

March K13 คันใหม่ที่จะได้มา รายการของแต่งที่สั่งไปแล้ว

ท่อให้พี่ชายจัดการ FGK 1นิ้ว7 ใส่พวก Cube ไม่ก็ March ตัวเก่า เดี๋ยวมาแปลงเอา ล้อรักเดียวใจเดียวเหมือนเดิม Watanabe ชิ้นเดียว ขอบ 14 4/100

ล้อแว้บไปดูราคาขายกันในเว็บโหดมากมาย เดี๋ยวหาตอนเปิดตู้เอา ...

ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนครับ ...

19. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    มาไงเนี่ยพี่...นานจัดดดดดดดด อ่ะ

20. auy@b-14

711
    38
    0
    ภาพสุดท้ายที่ผมถ่ายไว้วันนี้ ก่อนจะไม่ได้ขับ + ดูแลมันอีก ...

แต่เพื่อสิ่งที่ดีกว่า ก็ต้องเข้าใจ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้