เบรคมือ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย dekwad, 14 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dekwad

dekwad New Member Member

91
    0
    0
    มีใครใส่ ช่วงล่างr32 แล้วใส่เบรคมือได้บ้างครับ
    รบกวนพี่ๆบอกหน่อยครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อืม........... ถ้าถามถึงเรื่องเบรคมือ
    น่าจะหมายถึงชุด brake มากกว่าชุดช่วงล่างกระมังครับ

3. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ดิสหลัง R32 ระบบเบรคมือไม่เหมือน U12
    R32 จะรวมอยู่ในดุมล้อ ซึ่งของ U12 จะเป็นสายคล้ายเบรคจักรยาน มีสปริงอยู่ที่คาลิปเปอร์ เคยคิดเล่นๆกับพรี่น้อย ติดปั๊มที่เบรคมือแบบรถดริฟท์เลยครับ
    ..แต่ถ้าไม่ทำก็ต้องยอมสวยแต่รูป อ๊อฟชั่นไม่ได้ 55555 รถเกียร์ออโต้จะนิยมใส่กันเพราะไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เข้า P ก็เหมือนดึงเบรคมือแล้นนนนนนนนนน

4. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ดิสหลัง R32 ระบบเบรคมือไม่เหมือน U12
    R32 จะรวมอยู่ในดุมล้อ ซึ่งของ U12 จะเป็นสายคล้ายเบรคจักรยาน มีสปริงอยู่ที่คาลิปเปอร์ เคยคิดเล่นๆกับพรี่น้อย ติดปั๊มที่เบรคมือแบบรถดริฟท์เลยครับ
    ..แต่ถ้าไม่ทำก็ต้องยอมสวยแต่รูป อ๊อฟชั่นไม่ได้ 55555 รถเกียร์ออโต้จะนิยมใส่กันเพราะไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เข้า P ก็เหมือนดึงเบรคมือแล้นนนนนนนนนน

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: เพิ่มเติมของเสี่ยหลง ให้นะครับ......
    ระบบเบรคมือของ R32 ใช้ระบบ Drum Brake โดยตัว Drum จะจับกับของของดุมล้อด้านใน
    ส่วนเบรคมือของ U12 ใช้ระบบกลไกดึงเพื่อหมุนให้ลูกสูปเบรคของตัว Caliper Brake วิ่ง
    ออกมาบีบให้ผ้าเบรคจับกับจาน Disc Brake เพื่อหยุดรถครับ

Note เพิ่มนะครับ การเข้าเกียร์ P ไม่เหมือนกับการดึงเบรคมือนะครับ
    เพราะตำแหน่ง P เป็นตำแหน่งเพื่อ Lock เกียร์ ไม่เหมือนกับเบรคมือ ที่ดึงเพื่อห้ามล้อ
    ถ้ารถวิ่งอยู่ แล้วใส่เบรคมือ รถจะค่อยๆหยุด แต่ถ้ารถวิ่งๆ อยู่แล้วใส่เกียร์ P รถพังแน่นอนครับ

:eek:

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ....................อิอิ.......................

7. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

8. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ฮุฮุ....

9. SAN910

SAN910 New Member Privilege

272
    3
    0
    พัง = แหลก ชิมิชิมิ

10. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
  11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ครับกระผม
    ถ้าความเร็วต่ำๆ ก็แค่ Torque Converter หรือไม่ก็ Clutch ใหม้-เฟืองแตก
    แต่ถ้าความเร็วสูงๆ ก็อาจจะสร้างความเสียหายต่อเครื่องยนต์ด้วยครับ.... :eek:

12. dekwad

91
    0
    0
    คืองี้พี่ๆ รถผมไม่มีเบรคมือครับ อยากมีเบรคมือกับเขาบ้าง ทำไงดี :))

13. dekwad

91
    0
    0
    คืองี้พี่ๆ รถผมไม่มีเบรคมือครับ อยากมีเบรคมือกับเขาบ้าง ทำไงดี :))

14. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ทำเบรคมือแบบรถดริฟท์เลยครับ ใส่ปั๊มตัวนึงที่เบรคมือ

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: แล้วคุณมีอะไรเป็นอุปกรณ์พื้นฐานของเบรคหลังอยู่แล้วมั่งล่ะครับ

16. dekwad

91
    0
    0
    ก้มีชุดเบรคหลังของr32เท่านั้นล่ะครับ

17. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ทำได้นะครับ
    แต่ ฟังราคาแล้วจะเหนื่อย
    รถเพื่อนทำมาแล้วดิสหลัง 32 ดึงเบรคมือได้(อาท B12) ปัจจุบันถอดออกแล้ว เพราะ เบรคแรงๆหลังล็อคตลอด

ทำได้ครับใช้งานปกติ แต่ต้องมาแปลงจอดรถสักวันสองวัน

:D:D:D:D:D:D

18. dekwad

91
    0
    0

สรุปไม่ค่อยสู้ดีรึครับ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม..........
    หมายถึงคุณจะใช้ชุดจานเบรคหลังของ R32 เป็นตัวตั้งต้นใช่ไหมครับ.......

งั้นก็มีทางเลือกใหญ่ๆ ของการทำเบรคมือใส่จาน R32 ครับ
    - หาชุด Drum Brake ที่เป็นเบรคมือของ R32 มาแปลงใส่ในชุดดุมที่ใส่อยู่นี้
    - หรือ สร้าง Adapter ที่จะใช้ยึดชุด Caliper เบรคมือใหม่เพิ่มมาอีกตัว
    - หรือ จะแปลงระบบการดึงเบรคมือเดิมเป็นน้ำมัน แล้วมี Reed Valve กันกลับ
    กับต่อท่อน้ำมันเพิ่ม ส่งน้ำมันไปที่ตัว Caliper เดิม....... วิธีนี้ไม่ค่อยแนะนำ เพราะ
    ถ้าทำไม่ดีมีอาการเบรคติดแน่นนอน.......

ลองดูเอาครับว่าชอบแบบไหน หรือจะถามช่างของคุณดูก็ได้ว่าเค้ามีวิธีทางมากกว่านี้หรือเปล่า......

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อยากหล่อต้องยอม(เจ็บ)ครับ :D

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: การที่เบรคหลังของ Skyline เมื่อแปลงมาใส่รถอื่นๆ แล้ว Lock นั้น
    เพราะระบบเบรคของ Skyline ออกแบบไว้เพื่อการกระจายแรงดันน้ำมันเบรคให้สัมพันธ์กับน้ำหนักรถ,
    Weight Transfer และเส้นรอบวงของจานเบรคแบบของ Skyline เอง เมื่อเอามาแปลงกับระบบเบรคของรถอื่น
    ที่พื้นฐานทุกอย่างไม่ใหล้เคียงกับ Skyline เลย ก็ย่อมมีปัญหา Brake Lock เป็นธรรมดาครับ..........

อิอิ

22. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    หล่อ.......แต่เจ็บ

23. dekwad

91
    0
    0
    ขอบคุนครับ แล้วของพี่ๆมีเบรคมือกันป่าวคับ

24. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
  25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ของผมมีเบรคมือติดรถ Standard ปกติครับ

26. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เบรคมือติดรถปกติครับ ใส่แค่ดิสหน้าอย่างเดียว

ผมเคยตั้งกระทู้ใน ดอทคอม ไม่แน่ใจเปิดเผยได้หรือเปล่า ฮิอฺอิ

27. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    รถผม ดิส4 ล้อ เบรกดี แต่เบรกมือดึงไม่ได้ถ้าดึงแล้วเบรกติด เคยไหม้มาแล้วเพราะว่าเบรกมือติด แล้วสอบถามพี่ๆๆๆๆจะสามารถเปลี่ยนได้อย่างไงอะไรได้บ้าง ตั้งแต่วันนั้นที่เบรกติดก็ไม่เคยดึงเบรกมืออีกเลยจนทุกวันนี้ เบรกเดิมๆๆๆไม่เคยดัดเเปลงดิสเดิมๆๆๆ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ลองถอดล้างลูกสูปกับ Caliper หล่อลื่นมันใหม่
    น่าจะทำให้อาการเบรคติดหายไปได้ครับ....

29. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    ของผมก็เป็นคับดึงเบรคมือแล้วติด แต่เป็นข้างเดียว
    หลังจากลองตรวจสอบดูปรากฎว่่าสาเหตุเกิดจากสายเบรคมือเสียคับ
    ราคาสายเบรคผมซื้อมา 400 คับ/เส้น

30. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    ลองเอาไปล้างแล้วนะ ไม่หายคับ ขอบคุณคับที่ชี้แนะ คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้