ใครเคยทำ หรือรู้เรื่อง ฉนวนปูพื้น+หลังคารถ และพรมปูพื้นบ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 25 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ใครเคยทำ หรือรู้เรื่อง ฉนวนปูพื้น+หลังคารถ และพรมปูพื้นบ้างครับ

คือ ผมกำลังคิดว่า จะเปลี่ยนพรมปูพื้น และไหนๆจะรื้อแล้ว
    ก็เลยจะปูฉนวน ที่พื้น และหลังคาไปด้วย (แบบทำเอง)

ข้อกำหนด คือ รถผมมีปัญหาน้ำเข้าอยู่ นะครับ

มาเรื่องฉนวนก่อน คิดว่า จะหาแบบไม่อมน้ำ และสามารถระเห่ยน้ำได้ไว
    (กรณีน้ำเข้ารถ แล้วต้องตากแดดไว้ให้แห้ง)

1.ไม่ทราบควรต้องเป็นแบบไหนดี
    เห็นที่เค้าใชกับบ้าน ที่เป็นฟรอยเปล่าๆ 2 ชั้น (มีบับเบิลตรงกลาง) ดีไหมครับ
    หรือเป็นฟองน้ำบางๆก็ได้

2. ถ้ามันเป็นแบบมีฟรอยด้านเดียว ต้องเอาฟรอยลงพื้น (เพื่อกันร้อน)
    หรือเอาฟรอยขึ้นบน (เพื่อกันน้ำซึมลงไป) ครับ

3. ถ้ากันไฟด้ด้วย (หรือติดไฟอยาก) มีไหมครับ

4. ผมอยู่แถวๆดอนเมือง จะซื้อที่เซียร์รังสิต หรือไปตลากพูลทรัพย์ดีครับ

ส่วนเรื่องพรม ยังไงก็คงวางทับฉนวน
    และคิดว่าจะออกแบบ ให้มันสามารถรื้อได้ง่ายๆ โดยไม่ต้องถอดเบาะ
    คำถามคือ

1. จะใช้พรมแบบไหนดี ที่เหมาะปูพื้นรถ เห็นพรมจากโรงงาน ด้านใต้มันออกแข็งๆ
    ขึ้นรูปมาเข้าจะตัวถังอย่งดี มันมีพรมแบบนี้ไหมครับ หรือแบบไหนดี

2. นอกจากพรม มีอะไรอีกไหมครับ

เพื่อนๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม บอกหน่อยนะครับ เพราะไม่เคยทำจริงๆ

2. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผมว่าแก้ปัญหาน้ำที่เข้ารถก่อนดีกว่ามั๊ยครับ หลังจากนั้นค่อยมาดูเรื่องพรม

น้ำเข้ารถมันก็เข้ามาได้ไม่กี่รูครับ ถ้าพื้นเปียกอย่างเดียว ลองดูลูกยางอุดพื้นรถครับ

ถ้าซึมเข้าทางประตู เปลี่ยนยางขอบประตู หรือปะผุ ส่วนที่มันรั่วก่อนก็ดีครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ใช่คับผมว่า ต้องแก้ที่สาเหตุก่อนครับ ถ้าจุดที่รั่วมันเอาจุกยางอุดไม่ได้ เป็นพื้นที่ผุแบบตามด
    เอากระดาษทราบขัดให้สะอาดแล้วเอากาว 2 ตัน มาฉาบไว้ก็ได้ครับ แล้วขัดแต่งให้เรียบและ
    เอาสีพ่นทับได้ด้วยครับ

ส่วนฉนวนถ้าจะเอาเก็บเสียงด้วย กันความร้อนได้ ผมแนะนำเป็นแผ่นแดมป์ของร้านอนุวัตน์
    ที่ดิโอสยาม 6 แผ่น ประมาณ2 พัน ผมว่าเป็นแผ่นแดมป์ที่ถูกและดีเท่าที่ผมเคยใช้มาเลยครับ
    แดมป์พื้นรถได้โดยไม่ต้องใช้ไดร์ร้อนเป่าเลยครับ เพราะเป็นหัวแดมป์เหนียว ด้านบนเป็นฟอย
    กันร้อน ทำความสะอาดบริเวณที่จะติดแล้วเอาแผ่นแดมป์วางแล้วเอามือกดๆ ให้เข้ารูปก็ใช้ได้
    เลยครับ ไม่อมน้ำด้วยแต่ต้องรีดให้แนบสนิทกับตัวถังจริงๆนะ

ส่วนฟองน้ำที่เป็นแผ่นฟอยด์ ต้องเอาด้านที่เป็นฟองน้ำลงพื้นรถ เอาฟอยด์ขึ้นด้านบน แต่
    กันร้อนกับเสียงไม่ดีเท่าไรครับ สังเกตจากรถตัวเอง รถผมแดมป์ประตูนอกใน แล้วเอาแผ่น
    ฟองน้ำที่มีฟอยด์มาปูด้านบนแผ่นแดมป์อีกที่ก็ดีประมาณหนึ่ง แต่ล่าสุดเอาแผ่นแดมป์ร้าน
    อนุวัตม์มาปูทับแผ่น อเมริกันไดนามิก รถเงียบขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย เอามาปูตรงพื้นรถตรง
    ห้องโดยสารด้านหน้าก็เงียบและร้อนน้อยลงด้วยครับ

4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เรื่องน้ำเข้า ทำแน่ๆครับ แต่ตอนนี้รื้อพรมเก่าออกมาแล้ว เลยคิดว่าจะทำซะเลยน่ะครับ
    ที่น้ำเข้า ก็เป็นเพราะยางขอบประตู + น้ำท่วงสูงมาก (เมื่อวันพุธ) นั่นแหละครับ

แล้วเรื่องพรมล่ะครับ

5. T_4wd

490
    13
    18
    เรื่องพรม ผมเคยรื้อพรมของรถ ปรากฎว่าเป็นเหมือนที่คุณบอกคือ ผิวใต้พรมมันจะเป็นคล้ายพลาสติก หรือ กาวอะไรสักอย่างที่ทำให้พรมอยู่เป็นทรง
    ตามตัวถังรถ ซึ่งเราเอาพรมทำธรรมดามาปูยังไงก็คงไม่เข้ารูป เหมือนพรมติดรถอ่ะครับ แต่อาจจะทำให้ใกล้เคียงได้ โดยใช้ตีนตุ๊กแก หรือ แควกๆ
    มาติดตามจุดโค้งเว้าต่างๆเพื่อให้พรมอยู่เป็นทรงอ่ะครับ จะให้เอากาวทายางพรมแล้วแปะพื้นไปเลยก็ไม่ได้ เด๋ววันหลังรื้อพรมจะเป็นงานช้างอ่ะครับ

6. Vasuta.com

2,184
    27
    0
  7. T_4wd

490
    13
    18
    เก่งครับ ทำเองด้วย แต่ผมชอบ แอมป์คุณจังเลยอ่ะ แอมป์เวอร์ชั่นหนีน้ำ 555 คิดได้ไงเนี่ย ดีนะแอมป์ผมอยู่สูง ไม่งั้นต้องเรียนแบบซะหน่อย อิอิ

8. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    5555 ยังไม่รู้ว่า ถ้าน้ำสูงกว่านี้ จะต้องทำขาให้ยกได้ด้วยเปล่า แต่สงสัยจะติดเบาะ (เพราะวางใต้เบาะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้