รถ Eco car กับ รถ NGV อันไหนประหยัดกว่ากันเหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย itkub, 14 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    ผมอยากรู้ว่า รถ Eco car กับ รถ NGV อันไหนประหยัดกว่ากันเหรอครับ ผมไม่ได้มีเจตนาล่อเป้าให้คนใช้รถทั้ง 2 ประเภททะเลาะกันนะครับ แต่ผมอยากรู้จริงๆครับ แต่ถ้าเห็นว่าไม่สมควรลบกระทู้ได้เลยนะครับมิได้มีเจตนาไม่ดีครับ :)

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    กิโลต่อกิโลผมว่าNGVน่าจะมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า แต่ผมว่าECO CARมันสะดวก และใช้งานง่ายกว่า

3. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    คิดเหมือนกันเลยครับ...

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมก็ว่าNGVน่าจะประหยัดกว่าครับ แต่ช่วงเทศกาลน่าจะหาเติมยากหน่อย

5. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ว่ากันที่ความประหยัด NGV ประหยัดกว่า ล้าน% คับ
    ส่วนตัวผมยังมองว่ารถที่เรียก Eco car บ้านเรายัง ไม่ใช่ Eco car จิง ๆ ที่ควรจะเป็น Eco car น่าจะเป็นพวกรถ Kcar มากกว่า
    เอาความรู้มาฝากสำหรับเมืองไทยของเรา รถ Eco Car ความหมายมันไม่ใช่ Economy Car หรือรถที่เน้นการประหยัดน้ำมัน อย่างที่เข้าใจกัน แต่มัน คือ EcoTechnology Car คือ รถที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากที่สุดเป็นหลัก รถที่ จะเป็น Eco car ต้องมีคุณสมบัติ 4 อย่างนี้
    - ความประหยัดน้ำมัน โดยจะต้องมีอัตราการใช้น้ำมันเชื้อเพลิงไม่เกิน 5 ลิตร/100 กม. หรือ น้ำมัน 1 ลิตรวิ่งได้ระยะทาง 20 กม.(ที่ความเร็วเท่าไหร่ไม่รู้)
    - การรักษาสิ่งแวดล้อม มาตรฐานมลพิษปลอดภัยระดับยูโร 4 คือ มีการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดอ๊อกไซด์น้อยกว่า 120 กรัม/ระยะทาง 1 กม. โดยรถยนต์ในกลุ่มประเทศยุโรป มีเพียง 5% ที่ผ่านมาตรฐานระดับยูโร 4 นี้
    - ความปลอดภัยในระดับสูง ได้มาตรฐานความปลอดภัยของยุโรป (UNECE 94 และ 95) ซึ่งเป็นมาตรฐานความปลอดภัยจากการชนด้านหน้าและด้านข้าง
    - ความคล่องตัว เพื่อให้เป็นรถยนต์ขนาดเล็ก เหมาะสำหรับการขับขี่ในเมือง จึงกำหนดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,300 ซีซี สำหรับเครื่องยนต์เบนซิน และไม่เกิน 1,400 ซีซี สำหรับเครื่องยนต์ดีเซล

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลงเสียงให้ NGV เพราะเชื้อเพลิงถูก(แต่ไม่สะดวกเพราะหาเติมยาก)

7. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ความรู้เพิ่มเติม

8. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ผมมี j โบ ใช้ LPG และ march อยู่พอดีครับ จากที่ทดลอง march มา ประหยัดครับแต่ก็ปกติของ รถเล็กเครื่องเล็ก พอใช้สักพักก็ไม่รู้สึกประทับใจ

เท่าไรรึว่าผมวาดหวังกับคำว่า อิโคคาร์ ไว้มากกว่านี้ก็ไม่รู้ ท่าให้เทียบความประหยัด j โบ เติม lpg ผม ซัดบ้างชิลๆบ้าง ขับยังไงก็ประหยัดกว่าอยู่ดีเพราะ lpg มันเติมถูก

ส่วน march ประหยัดจิงแต่ น้ำมันเติมแพงมาก ส่วนที่กฏหมายระบุว่า 5ลิตร/100 กม. หรือ 20 กมต่อลิตร ทำได้จริงตามคู่มือครับมากกว่านั้นด้วยแต่ต้องย้ำตามคู่มือรถที่ระบุไว้ว่า

รอบเครื่องยนต์ไม่เกิน 1500 รอบต่อนาที รอบเท่านี้ ผมขับยังไงก็ได้แค่ไม่เกิน 80 ครับ แต่คู่มือ ระบุ ว่า 70 กม/ชม แต่ถ้าขับความเร็วเกิน 130++ ระดับการกินน้ำมันก็จะอยู่ที่ประมาณ 15 กม ต่อลิตรครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นประสพการจากการใช้งานส่วนตัวผมเองนะครับ ^^ แต่ก็ถือว่า สมราคาใช้ง่าย ขับสะดวกจอดง่าย กว้างขวางกว่ารถราคาแพงกว่าบางรุ่นด้วยซ้ำ ถือว่า พอใช้ได้ครับ

9. NGV ไปกลับบางแสน 100 เดียว อัลติส NGV

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ลงคะแนนให้ NGV ครับ

11. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไม่ได้กวนนะครับ

แต่อยากรู้ว่า มีใครเอา ECO Car

ไปติดแก๊ส (NGV , LPG) บ้างหรือยังครับ

12. kritgd3

kritgd3 New Member Member

51
    0
    0
    march ติด lpg กันเยอะครับ

13. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ถ้ามองในแง่ แค่ความประหยัดอย่างเดียว NGV ชนะขาดลอยเพราะราคาเชื้อเพลิงต่อหน่วยถูกกว่า

14. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    อยากประหยัดสุด ๆ อย่างงี้ต้องเอา Hybrid ไปติด Gas

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้