เทอร์โบควันไหลมีผลให้บูสท์มาช้ารึป่าวครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nattapongmodify, 26 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    เทอร์โบควันไหลมีผลให้บูสท์มาช้ารึป่าวครับ
    ผู้รู้ตอบทีครับ

2. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ควันไหล ใบบิ่น แกนรุน ผมว่าน่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะมันไม่สมบูรณ์ ^^

ไงรอท่านอื่นเสริมอีกทีครับตอบมั่วๆ 555

3. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    แกนมานโยกซ้ายขวามะเปนไรแต่เวลาโยกดึงเข้าดึงออกแล้วมานหลวมอ่าครับ

4. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    สงสัยบูสมาช้าเพราะแกนมันให้่ตัวได้เนี่ยแหละนะผมว่า

ปกติแกนมันจะต้องแน่นทุกทิศทาง นะครับ

5. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    แกนมันจะมี clearance นิดนึงนิครับเวลาโยกซ้ายขวา แต่ดึงเข้าดึงออกแล้วหลวมเลย ก็คงต้องทำใจแล้วครับ แห่ะๆๆ

6. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ไม่เกี่ยวครับ หากแค่ควันไหลเพราะแบร์ริ่งหลวม แต่ถ้าควันไหลและมีอาการอื่นเกี่ยวพันด้วยเช่น

มีเสียงหวีดขณะบูสต์ เรื่องระยะshaft play(รุน)นั้นปกติ มีได้ครับ โยกซ้ายขวาได้นิดหน่อย

แต่ถ้าโยกเข้าออกได้ แสดงว่าบู้ชเกือกม้า มีทั้ง270,360องศา เริ่มสึกครับ เลยทำให้เรา

ดึงเข้า ออกได้ ส่วนเรื่องควันไหลจะมีจากแหวน(piston ring seals)เริ่มสึก

ลักษณะเหมือนแหสนลูกสูบรถยนต์ พสกนี้จะเป็นdynamic sealsหมายความว่า

มันจะซีลน้ำมันได้มากขึ้นต่อเมื่อซีลมีการขยับตัว(หมายถึงเมื่อเทอร์โบทำงานซีล)

พวกนี้จำซีลน้ำมันดีขึ้นครับกว่ามันหยุดหมุนครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:46:21 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:46:32 ----------

ไม่เกี่ยวครับ หากแค่ควันไหลเพราะแบร์ริ่งหลวม แต่ถ้าควันไหลและมีอาการอื่นเกี่ยวพันด้วยเช่น

มีเสียงหวีดขณะบูสต์ เรื่องระยะshaft play(รุน)นั้นปกติ มีได้ครับ โยกซ้ายขวาได้นิดหน่อย

แต่ถ้าโยกเข้าออกได้ แสดงว่าบู้ชเกือกม้า มีทั้ง270,360องศา เริ่มสึกครับ เลยทำให้เรา

ดึงเข้า ออกได้ ส่วนเรื่องควันไหลจะมีจากแหวน(piston ring seals)เริ่มสึก

ลักษณะเหมือนแหสนลูกสูบรถยนต์ พสกนี้จะเป็นdynamic sealsหมายความว่า

มันจะซีลน้ำมันได้มากขึ้นต่อเมื่อซีลมีการขยับตัว(หมายถึงเมื่อเทอร์โบทำงานซีล)

พวกนี้จำซีลน้ำมันดีขึ้นครับกว่ามันหยุดหมุนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้