จะทำหน้าทิ่ม ท้ายโด่ง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย OFFsmiTH, 9 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆในคลับหน่อยครับ

เดิมทีปกติรถผมโหลดหน้าหลังเท่ากัน(ใส่ขอบ 17) แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น(ขอบ 15) แล้วอยากทำเป็นแบบหน้าทิ่มท้ายโด่งบ้าง
    ไม่ทราบว่าถ้าหน้าผมโหลดแบบ ล้อหน้าระหว่างขอบซุ้มล้อถึงหน้ายาง เอาสองนิ้วมือสอดได้ ข้างหลังผมควรทำให้สูงกว่าข้างหน้าเท่าไหร่ดีครับถึงจะสวย

อ้อ อีกอย่าง ไม่ทราบว่าพี่ๆในคลับส่วนใหญ่จะโหลดแบบไหนกัน
    1.หน้าหลังเท่ากัน
    2.หน้าทิ่ม ท้ายโด่ง
    3.หน้าโด่ง หลังทิ่ม (555 ข้อสามอันนี้อาจจะหนักถังแก๊ส รึเปล่า)

2. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    1. เมื่อก่อน หน้า จะเตี้ยกว่าหลังประมาณ 1.5 ซม. ครับ
    2. ปัจจุบัน หน้า - หลังเท่ากันครับ
    3. อนาคต จะกลับไปเป็นอย่างข้อ 1 ครับ ผมว่าสวยดี เวลาบรรทุกหลังหนักๆท้ายไม่ห้อยด้วยครับ

3. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    ของผม ข้างหน้าเอานิ้วสอดได้สองนิ้ว ข้างหลังสอดได้สามนิ้ว ขับสบาย ขึ้นห้างสบาย ลิ้นหน้าไม่ขูดพื้น

4. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    แล้วแต่คนจะชอบของผมก็ต่างกันแต่ไม่เยอะครับ

5. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เอาให้ข้างหลังสูงกว่าข้างหน้านิดหน่อย

รถผมก็เป็นแบบนั้น แต่โดยรวมแล้วเตี้ยมากๆ

6. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ของผม หน้า สองนิ้วสอดคับๆ หลังสองนิ้วหลวมๆ.. โดยรวมก้อเตี้ยเช่นเดียวกัน..

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ตูดโด่งมาก ๆ บาลานรถคงหนักไปหน้าเยอะแน่ ๆ

เวลาเข้าโค้งเยอะ ๆ หลังจะเบาไปอ่ะดิครับ

ผมว่า หลังสูงกว่าหน้าสัก 0.5 - 1 cm น่าจะกำลังดีครับ

แต่ถ้าไม่ห่วงประสิทธิภาพ ก็ตามชอบเลยครับ

8. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ของผม ขอบ16 ยาง 45
    หน้า วัดจากพื้นถึงซุ้มล้อ(เส้นผ่าศูนย์กลาง) ประมาณ 59 ซม.
    หลัง ประมาณ 60 ซม.

9. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    ของผมยังชอบแนวดริ๊ฟอยู่ครับ หลังเตี้ยกว่าหน้า 5มม. ถึง 1 ซม. ครับ ขับดีมาก หน้าไม่ครูดพื้นเช่นกันครับ

ดังรูปครับ

10. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ตอนนี้ล้อผม
    หน้า กว้าง7 ออฟ35
    หลัง กว้าง8 ออฟ25 (โคดโหด) เลยเป็นเหตุทำให้ต้องทำท้ายโดงขึ้นนิดนึงอ่าคับ

11. dew_vtec

dew_vtec New Member Member

60
    3
    0
    แล้วพี่ๆเพื่อนๆ ทำหน้าทิ่มท้ายโด่งด้วยวิธีใดกันครับ ใช้สตรัทปรับเกลียวใช่หรือไม่ครับ แล้วโช๊คกับสปริงยี่ห้ออะไรเหมาะสำหรับ EK ที่ต้องการความนุ่ม หนึบ ไม่กระด้างครับ พอดีผมกำลังจะมองหาโช็ค สปริงใหม่พอดี เพราะที่ใช้เป็นของติดรถ รู้สึกว่ามันยวบยาบเต็มที่แล้ว รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ

12. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ของผม สตรัทปรับเกลียว Tein ss เน้นการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ หนึบกำลังดีครับ

13. G.MUGEN

427
    19
    0
    ออฟแบบนี้ ต้องท้ายโด่งอย่างเดียวเลยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:10:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:10:16 ----------

ของผมก็ TEIN SS เช่นกันครับ

14. m_abac

m_abac New Member Member

20
    0
    0
    แล้วถ้างบน้อย เอาโช็คเดิมไปทำสตรัทจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ

คือตอนนี้คิดว่าจะใส่สปริงโหลด 4ต้นแล้วใส่สตรัทแค่คู่หลัง
    หรือใส่สตรัท 4ต้นเลยดี แนะนำทีครับ

15. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ผมว่าถ้าคิดจะทำสตรัท สี่ต้น น่าจะแหล่มก่า ยังไงก็ปรับสูงต่ำได้ ความเหนียวหนึบค่อยว่ากันที่สปริง แล้วก็การอัดน้ำมันแก๊สก็ว่ากันไป

16. G.MUGEN

427
    19
    0
    เข้ามาแอบเนียน ตามนั้นครับ

17. m_abac

20
    0
    0
    สปริงเดิมติดรถมัน 11 ปีแล้ว ได้เวลาเปลี่ยนใหม่หรือยังครับ เล็ง ๆ ไว้ของ H&R

18. OFFsmiTH

249
    0
    0
    สปริงแต่งแจ่มก่าอยู่แล้วครับ แต่ละยี่ห้อก็หนึบต่างกันอีก H&R ผมไม่เคยใช้ยังไงรอพี่ๆท่านอื่นมาเสริมนะครับ ^^

19. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ตอนผมนี้ทำเรียบร้อยแล้วคับ หน้า 2นิ้วสอด ,หลัง 3นิ้วสอด หลังไม่ติดแล้วครับ สวยถูกใจมากๆ

ขอบคุณพี่ๆที่ให้แนวทางและคำแนะนำครับ ^^

20. m_abac

20
    0
    0
    ถ่ายรูปมาลงเป็นแนวทางด้วยก็ดีนะครับอิอิ

21. OFFsmiTH

249
    0
    0
  22. OFFsmiTH

249
    0
    0
    รถพี่เท่มาก สมกับคำว่า "ถ้าคิดจะไป ต้อง ไปให้สุด" จริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้