ขอเปลืองกระทู้เรื่องถังแก๊สครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย physoko, 14 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    พอดีผมอยากจะติดถังแก๊สใต้ท้องตรงที่เก็บยางอะไหล่อะครับไม่ทราบว่ามันติดได้ไหมห้อยเยอะไมของผมสปริงเดิมนะครับและมันจะกระแทกอะไรไหมครับ และสุดท้ายเลยเหล็กที่รัดยึดถังแก๊สมีขายไหมครับ หรือว่าต้องแปลงเองราคาซักเท่าไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านนะครับ:cool::cool:

2. Goodpig

Goodpig New Member Member

120
    0
    0
    ของผมก็ติดไต้ท้องคับ ถัง 58 ลิตร Spring เดิมๆ ก็ไม่ห้อยนะครับ
    ด้านหลังจะสูงกว่าด้านหน้านิดนึง ขับขนหน้าตัดศอกเอย ขนเหล็กเอย ก็ปกติครับ ไม่เคยกระแทกอะไรเลย
    โช๊คเดิมๆด้วยครับ ไม่ได้ไปอัดให้แข็งขึ้น

ส่วนสายเหล็กรัดถังแก๊สทางร้านเค้าจะจัดการให้เองครับ

3. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ติดได้แน่นอนครับ ผมติดอยู่ไม่ห้อยเลยกับช่วงล่างเดิมๆ ผมติดถัง 36.5 ลิตร แทบมองไม่เห็นถังแก๊ส ถ้าไม่ก้มลงไปมองดูใกล้ๆ ระยะต่ำสุดของถังสูงกว่าคานหลังเยอะ ไม่เคยกระแทกเลย ติดใต้ท้องบางท่านใส่ 58 ลิตรก็มี (แต่อาจต้องระวังกระแทกหรือเปล่านะ?) แต่ผมใส่ถังเล็กเพราะมันกะทัดรัดดี ปั๊มแก๊สก็มีเยอะ เติมทีหนึ่งได้ประมาณ 30-31 ลิตร วิ่งทางไกลได้ราวๆ 300 กม. ก็เลยไม่ใส่ถังใหญ่ ผมคิดว่าถ้าจะติด 48 ลิตรกำลังพอดี

และถ้าจะกังวลว่าถังใหญ่มันจะหนัก จริงๆมันไม่ได้ห่างกันเยอะนะ อย่างของผมถัง 36.5 ลิตร หนัก 17 กก. เติมแก๊สเต็มถัง 30-31 ลิตร ก็หนักแค่ประมาณ 15-16 กก. รวมกันทั้งถังและน้ำแก๊สประมาณ 32 กก. นิดๆ ส่วนพวกเหล็กรัดก็คงไม่เท่าไหร่ ช่วงล่างสบายๆ แทบไม่รู้สึก

ส่วนถังพวก 48, 58 ลิตร ก็ใช่ว่าจะหนักกว่าเยอะ ถ้าจำไม่ผิดตอนผมติดแก๊สระหว่างที่ผมเลือกถังอยู่ จำได้คร่าวๆว่า ถัง 58 ลิตรของยี่ห้อแมกเนทหนักแค่ 20 กก. ต้นๆเท่านั้น

หวังว่าข้อมูลคงจะมีประโยชน์นะครับ

4. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ตอนนี้มีถังทรงแคปซูลนะคับ เท่าที่ผมเคยเห็น 58 ลิตร เส้นผ้าศูนย์กลางถังน่าจะประมาณ 8-9 นิ้ว ยาวประมาณ 1เมตรกว่าๆ

ช่างแถวบ้านเอามาให้ดู เขาจะห้อยท้าย NV เหมือนกัน ผมก็อยากใส่นะคับ แต่ขี้เกียจไปแจ้งเปลี่ยนเลขถังแก็สอะดิคับ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้