อยากสอบถาม B20 อยากเปลี่ยนเกียธรรมดา

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย eickiw.njz, 25 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. eickiw.njz

eickiw.njz New Member VIP

819
    0
    0
    อยากสอบถาม เกียของ B ตัวไหน ใส่กับ B20 เดิมๆ เวิร์คบ้างคับ B16 หรือ 18 แดง/ดำ อันไหนน่าจะเวิร์ค กับ B20 มาที่สุด ยังไม่ได้ประกบฝา16นะคับ

แล้วพวก อุปกรณ์ ขาคันเร่ง เบรค ครัช ปั๊มครัชบน อะไรพวกนี้ พอจะหาของได้ไหมครับหรือใช้ร่วมกับ EG ได้ไหม หรือท่านใดมีเก็บไว้บ้างคับ

แล้วเรื่อง ความคุ้มค่ากับเงิน ดีไหม งบจบ น่าจะประมาณเท่าไรครับ

2. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    b16 b18 ได้หมดครับ
    b18 ฝาดำ เกียร์ 1 2 3 จะห้อยกว่า b16 นิดนึง นิดจริงๆ
    เกียร์ฝาแดง ใน b18cr98 spec เพลาไม่เหมือนของเดิม อย่าเล่นเลยแพงทั้งเกียร์ ทั้งเพลา

แล้วก็ถ้าหาแบบมีเต็ดได้ ก็ดีครับ ขาเบรค ขาครัช ใช้ร่วมกับ eg ได้ แต่พวกสายอ่อน สายแข็งน้ำมันครัช ต่างกันนิดหน่อยๆ แก้ไขได้
    อย่าลืมหาหูหิ้วเกียร์ด้วยนะครับ ส่วนในใจที่คิดว่าเวิคกับ กระเป๋าตัง คงเป็น 16ฝาดำ เต็ด ครับผม

3. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ผมเคยเล็งๆจะเอาเกียร์ MT มาใส่เหมือนกัน
    B20 + MT ตรงรุ่นหายากมากก
    ตอนนั้นทราบราคาคร่าวๆ จบงานเลยก็ 35 K
    ที่จริงมันจับกับเกียร์ของ B16-B18 ได้นะ
    แต่มันจะยุ่งยากหน่อยก็ตรงเรื่องสายไฟ+กล่อง แต่ก็ไม่เกินความสามารถช่างหรอครับ

อันนี้อยากแชร์ความคิดนิดนึงครับ
    เคยนั่งคิดนอนคิดอยู่หลายอาทิตย์กับเจ้าเกียร์ MT
    แต่พอคิดยาวๆว่าในอนาคตจะประกบฝามีเทค ตามสูตรสำเร็จความแรงแบบ NA
    ประกบฝาเสร็จ เดี๋ยวใส้มันไม่ทนเพราะมันไม่ได้ถูกออกแบบมาซิ่ง
    ต้องเปลี่ยนใส้ในอีกหลายชิ้น คราวนี้เครื่องแรงแล้วต้องมาทำเรื่องเบรก+ช่วงล่างอีก
    ดูๆแล้วหลายตังค์อยู่
    เลยขับ B20 AT เดิมๆไปก่อนครับ รอฤกษ์งามยามดีแล้วไปเอา B16B ยกแพมาใส่ดีกว่า

ที่จริงมีคนในคลับเขาเคยประกบฝาทำซิ่งทั้งเครื่อง+ภายใน TypeR+เปลี่ยนสีจากน้ำเงินไปขาวยอดฮิต ทำแล้วก็ขายซะงั้น
    เดี๋ยวรอให้เจ้าตัวมาเพิ่มเติมดีกว่า
    อิอิ

4. eickiw.njz

819
    0
    0
    รอคำตอบ นะคับ ตอนนี้เล็งเกีย B18 ฝาดำไว้ ผมว่า น่าจะเหมาะกับ 20เดิมๆ เพราะ ทอร์กมาในรอบต้น เรื่องเกียชิด เลยไม่ค่อยจำเป็นสักเท่าไร นะคับ เรื่องประกบฝาก็มีโครงการเหมือนกัน แต่ คงจะอีกยาวนะคับ **

รอคำตอบทุกท่าน เพื่อเป็นความรู้นะคับ

5. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    เอาเกียร์ บี16 เอ ธรรมดาเนี่ยแหละครับชนไปเลย

6. eickiw.njz

819
    0
    0
    แหะ ได้เกีย มาแล้ว เป็นเกีย B20B ธรรมดา

ปัญหาต่อไปใครทราบบ้าง มันใส่กระบองเกีย ของ type r ได้เลยไหมมมมม

7. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    รอผู้รู้............เพ่กอล์ฟ เจ้าพ่อ+เทพB มาเฉลยที อิอิ

8. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    ได้เลยครับ

9. eickiw.njz

819
    0
    0
    ล่าสุดๆๆๆๆ ไปเจอของแข็งอีกแล้ว งานเข้า ครับ เกียที่ได้มา เป็นเกีย B20Z มันเป็นเกีย แบบสาย ครับ

หาคันเกีย กับสายสริง ที่ไหนละงานนี้ ท่าจะต้องเอาไปคืนซะละ ปวดหัว เลย

10. PeppevinE

PeppevinE New Member Member

251
    0
    0
    เชีย18ฝาแดงครับ เผื่อขยับเสต็ปจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน อิอิ

11. eickiw.njz

819
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านคับ ตอนนี้เสร็จเป็นที่เรียบร้อย ทำออกมาขับได้แล้วไม่มีปีญหาใดๆ เข้าเกียได้ตามปกติ วิ่งดีคับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย สานฝัน coupe B20Bเกียร์ธรรมดาตรงรุ่น แถมยังเป็น เกียร์สายอีกด้วย(ใช้คันเกียไรไม่รุ งอเหมือน type r เลย 555

12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    สรุปแล้ว ทําได้ใช่มั้ยครับ ค่าเกียร์เท่าไหร่ครับ ขอราคายอดรวมก็ดีนะครับ อยากวางเหมือนกัน

รอบที่ 3000 ความเร็วอยู่เท่าไหร่ครับ ล้อขอบเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

13. eickiw.njz

819
    0
    0
    ขับ3พัน รอบเครื่องเท่าไรอันนี้ไม่แน่ใจครับเพราะทำกันไปทำกันมาวัดรอบยังไม่ขึ้นยังไม่มีเวลาแก้ เลยครับ แต่ดูท่าน่าไม่จัดเท่าบี 16

ค่าเกียผมได้มา 10000 (เกียอย่างเดียวนะคับ) แต่ รวมอุปกรณ์ ของทุกอย่างทั้งค่าแรง แล้ว ก้ไม่น่าจะเกิน 25000 จบ อะคับ เปลี่ยนครัชใหม่หมดนะครับ

ปล.ต้องใช้เพลา B16 เกียร์ธรรมดา เอานะครับ ท่อนไหนไม่รุที่ต้องเปลี่ยน แต่ผมเปลี่ยนยกชุดๆๆ

แต่ถ้าจะหาเกียธรรมดา B20 ขับ2 ตรงรุ่น คงจะต้องใช้ความพยายามนิดนึงครับ

14. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    หล่อดีครับ คันเกียร์สายด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้