วิ่ง ตจว. บ่อย ใส่กรองเปลือยจะมีผลอะไรป่าวว ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 23 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0

กรณีที่ใช้รถ บ่อย เดินทางไกล ไปต่างจังหวัด บ่อย ถ้าใช้กรองเปลือย จะมีผลอะไรต่อเครื่อง ยนต์ หรือป่าว ครับ

2. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ถ้าวิ่งทางลูกลัง หรือทางฝุ่นมากๆๆ เเนะนำว่ากรองกล่องเเบบเดิมดีกว่า
    ถ้าเพื่อนๆ สังเกตว่า รถ EK9 เดิมก็ใช้กรองอากาศเเบบกล่อง นะคับ ในความคิดของผม (ส่วนตัวนะคับ) ใช้กรอง MUGEN น่าจะ OK กว่า
    ในรอบสูงๆ กรองตัวนี้ก็ FLOW อากาศได้ดี ถ้าไม่ดี MUGEN คงออกเเบบมาขายไม่ได้ ไม่รู้ท่านอื่นคิดยังไงคับ ถ้าไม่งั้นก็ต้องล้างลิ้นปีกผีเสื้อบ่อยๆ หน่อย ถ้าไม่อยากเปลี่ยนกรองเเบบที่ว่า

3. NT.SHOP

523
    1
    0
    ถ้าใช้เป็น กรอง K&N แบบ แผ่นที่คล้าย ของเดิมติดรถ จะดีกว่ามั้ย ครับ

4. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    จัดเลยครับ ผมก็ใช้เเบบนั้น เเต่ถ้าต้องลุยทางฝุ่นมากๆจิงๆ
    เเนะนำว่าใช้กรองกระดาษ จะดักฝุ่นได้ดีสุด เเล้วพอวิ่งบนถนนหลวงก็เปลี่ยนมาใส่กรองเเผ่น K&N เนื่องจากอากาศจะ FLOW กว่าคับ

5. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณครับผม

6. m_abac

m_abac New Member Member

20
    0
    0
  7. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณครับ... งั้น ก็ต้องโดนกรองเปลือย อะจิงับ อิอิ

8. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    กรองเปลือยมีหลายแบบนะครับ ลองดูละกันคับ

มีผลต่อเครื่องยนต์เพราะ อากาศไหลลื่นดีกว่าเดิม ย่อมทำให้ประสิทธิภาพในการเผาไหม้ดีขึ้น
    ใช้กรองเปลือยกับการขับรถไป ตจว. บ่อยๆ น่าจะเป็นเรื่องดีมากกว่าเสีย เพราะในเมืองใหญ่ๆ
    แบบ กทม. ฝุ่นในอากาศเยอะมากเนื่องจากมีรถวิ่งเป็นล้านๆ คันบนถนนต่อวัน ดังนั้นกรองเปลือย
    จะสกปรกไวกว่าการใช้รถวิ่งไป ตจว.[/
    COLOR]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้