ขอปรึกษาเรื่องเครื่องsr20de หน่อยคับพี่ๆ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย bluebird u11 van, 3 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bluebird u11 van

bluebird u11 van New Member Member

19
    0
    0
    สวัสดีคับพี่ๆชาว bluebird ผมขับ u11แวนอยู่คับ ตอนแรกเครื่องผม sr18 แต่ตอนนี้วางใหม่เปน sr20de ออโต้ ตัวlowport ของprimera
    อาการของรถผมคือ เวลาขับไปแล้วเชนเกียจาแซงรอบขึ้นมาที่ประมาณ3000 กว่า แล้วรถมีอาการแบบเหยียบไม่ขึ้นไม่ยอมไปเหมือนน้ำมันมาไม่ทัน แต่ถ้ากดคันเร่งไปให้สุดรถจะพุ่งไปได้ปกติ รถผมซัดได้ดีปกติ แต่จะมีอาการอย่างที่บอกคือถ้าเชนเกียขึ้นมารอบประมาณ 3000 กว่า 4000 รถจะมีอาการตื้อรอบไม่ไหลไป มาบ้างไม่มาบ้าง เด๋วตื้อเด๋วมาอยู่อย่างนี้ถ้าไม่กดคันเร่งให้สุด
    ตอนแรกผมคิดว่าน้ำมันมาไม่ทันผมก้อเปลี่ยนปั๊มติ๊ก เปน rb25 โบแล้วแต่ก้อยังมีการนั้นเหมือนเดิม
    แล้วพอวางเครื่องเสดใช้นำมันได้ประมาณอาทิตย์ผมก้อติดแกสหัวฉีดแต่ก้อมีอาการเหมือนกันเป๊ะเลย
    แต่รถผมถ้าซัดจิงๆตั้งแต่ออกตัวคือเหยียบคันเร่งให้สุดจะซัดได้ปกติไม่มีตื้อเหมือนที่บอก
    ตอนนี้ผมใช้อยู่ทุกวัน เวลาเชนเกียร์มีอาการนี้ตลอดต้องแก้โดยเหยียบคันเร่งให้สุดถึงจาหาย แต่ผมอยากแก้อาการตรงนี้เพราะบางทีมันเกินความจำเปนที่จะต้องเหยียบคันเร่งให้สุด
    เพราะบางทีถ้าผมขับอยู่ประมาณ 80 ผมเชนเกียรอบขึ้นมาประมาณ3000 แล้วเกิดอาการตื้อ ผมต้องกดคันเร่งลงไปให้สุดแล้วที่นี้มันก้อเชนอีกเกียร์เพราะเหมือนเราคิกดาว แต่รถจะพุ่งไปปกติไม่มีตื้อเลย แต่ในบางทีมันเกินความจำเปนที่จะต้องซัดขนาดนั้น

ตอนนี้ผมไล่ดูเกือบทุกอย่างแล้ว เช่นล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เชคแอร์โฟ หรือระบบน้ำมันหรือแกสก้อดูหมดแล้ว ส่วนเรื่องเกียร์ก้อเข้าตรงล๊อคดีปกติ เปลี่ยนดีปกติครบทุกเกียร์ เครื่องเดินเรียบดีปกติ

ผมไม่รู้แล้วจิงๆคิดไม่ออกว่ามันเปนอาไร ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณมากๆ

2. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    รอด้วยคนคับ
    ของผมก็อาการเหมือนกันคับ

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    น่าจะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อหรือปล่าว ลองตรวจสอบดูครับ

4. bluebird u11 van

bluebird u11 van New Member Member

19
    0
    0
    ผมถอดมาล้างแล้วคับ แต่ก้อยังมีอาการเดิมคับ แต่เครื่องเดินเรียบดีทุกอย่างคับผม

5. bluebird u11 van

19
    0
    0
    ช่วยด้วยคร๊าบบพี่ๆ

6. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อาการน่าจะเหมือนกับผมนะ ช่วงที่ว่าไม่วิ่งเนี่ย มันจะวอดๆด้วยมั้ย แต่ถ้าเราค่อยๆไล่กดคันเร่งเข้าไปก็พอจะขึ้นได้ หนือเปล่า รถผม DET
    ผมไล่เหมือนคุณเลย ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ / ปั๊มติ๊ก / คอลย์จานจ่าย / ท่อน้ำมัน / กรองเบนซิน / หัวฉีด / คลัทช์ก็แกะออกมาดู ........
    สุดท้าย ท้ายสุด เปลี่ยนกล่อง หายเป็นปลิดทิ้ง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ตอนหาย เปลี่ยนหัวฉีด กับกล่อง ฮิฮิฮิ มีประสบการณ์เท่านี้ครับ

7. bluebird u11 van

19
    0
    0
    ตอนนี้รถผมอาการปกติดีแล้วคับผมไม่มีตื้อไม่มีวอด รอบขึ้นดีปกติ พอดีคิดออกถึงอย่างสุดท้าย คือ ออกซิเจนเซนเซอร์ พอดีตอนผมวางเครื่องใหม่ท่อไอเสียมันไม่ใช่เฮดเดอร์ ผมเลยเอาเฮดเดอร์พร้อมเซนเซอรของเครื่องเก่ามาใส่เพราะเหนว่าปลั๊กมันเสียบกันได้(ด้วยความไม่รุจิงๆคับ) และวันนี้ผมเลยถอดเซนเซอร์ออกเปรียบเทียบกัน 2 ตัว เหนว่ามันไม่เหมือนกัน ก้อเลยนึกขึ้นได้ว่ามันมีผลกับการจ่ายน้ำมัน ก้อเลยลองเอาไปให้ร้านท่อทำให้ใหม่เสียไป 300 หายเลยคับ
    (ไม่น่าโง่เลยผม) อิอิ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำและประสบการณดีๆนะคับ

8. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    รถผมไม่เคยใส่ O2เซนเซอร์ ไม่เกี่ยวแน่นอน อาการเหมือนกับ วายสายมาไม่ครบมากกว่า

9. bluebird u11 van

19
    0
    0
    แต่ว่าตอนนี้อาการนั้นก้ิอไม่มีแล้วนะคับ แต่ว่าตอนนี้ผมก้อยังกลัวๆเรื่องสายไฟไม่ครบอยู่อ่ะคับ แล้วมันเช็คได้รึป่าวคับผม หรือต้องวายริ่งใหม่เลย แล้วไปอู่ไหนยังงัย หรือว่าอู่ของ พี่ Non@Nymph ยังงัยผมขอเบอร์ติดต่อโดยตรงด้วยนะคับพี่ ขอบคุณมากคร๊าบบ

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek:
    - ลิ้นปีกผีเสื้อพัง
    - กล่องเสีย
    - wiring ไม่ครบ.....

อิอิ:eek:

11. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    mี่บอกเรื่องลิ้นปีกผีเสื้อ คือต้องไปตรวจสอบสัญญาณ output ดูครับ ไม่ใช่ล้างแล้ว เพราะล้างมาแล้ว อิอิ

เดี๋ยวลองหาข้อมูลให้ครับ

12. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    รถข้าน้อยก้อไม่เคยมี ออกซิเจนเซนเซอร์เหมือนกัน...

13. bluebird u11 van

19
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ แล้วเรื่องวายสายไม่ครบนี่มันเช็คเปนจุดๆได้รึป่าวคับ หรือว่าต้องรื้อวายริ่งใหม่เลยอ่ะคับ

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: ไม่ค่อยชอบมีช่างสมัยนี้นั่งแก้งานคนอื่นอ่ะครับ.......
    เค้า Wiring ใหม่ จบเร็วกว่า.......... :eek:

15. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    ถ้าวายริ่งไม่ครบ ก็คงมีอาการผิดปกติ ,กินน้ำมันมาก

หากแก้ไขแล้ว (ถูกจุด) ผมว่าก็คงไม่ต้องทำอะไรแล้ว ดูว่าอัตราการบริโภคเป็นไง ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    0.02-4.95 Volt
    percent opern vary voltage แบบ linear scale ครับ

17. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

18. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เคยเห็นช่างแพนด้าเช็คเหมือนกัน จิ่มๆแล้วก็บอกว่ามะเสีย ฮิฮิ

19. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ....อิอิ

20. Unregistered

Unregistered Guest

0
    0
    0
    ..

ขอถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับว่า เครื่อง Sr18 ที่เคยใช้มันดีมั้ยครับ แล้วทำไมถึงเปลี่ยนเป็นSr20 อ่ะครับ
    ขอหาความรุ้หน่อยคับผม

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    เค้าไม่ได้ถามเรา เค้าถามเจ้าของกระทู้...........

อิอิ

22. Unregistered

Unregistered Guest

0
    0
    0
    ..

แหะๆ ใครอยากตอบตอบเลยครับ อิอิ กำลังรวบรวมข้อมูลความรู้ครับ

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    ถ้าจะเริ่มที่ SR โดยเทียบกันระหว่าง SR18 กับ SR20 ใส่ใน U12
    ผมเลือก SR20 เพราะ SR20 มีแรงบิดดีกว่า SR18 ทำให้ฉุดลาก
    body U12 ที่ค่อนข้างหนัก ได้กระชับกระเฉงกว่าเครื่อง CC น้อยอ่ะครับ

24. bluebird u11 van

19
    0
    0
    ถ้าเทียบกัน ระหว่าง 18 กับ 20 ผมคิดว่า 20 ดีกว่าอยู่แล้วอ่ะคับ ส่วนที่เปลี่ยนเครื่องก้อเพราะว่า เครื่องพังคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้